Nau'in allon madannai na kwamfuta da halayensu

da nau'in keyboard Suna hidima don daidaita su zuwa buƙatu daban -daban na mai amfani a cikin wannan labarin za ku iya sanin bambancin sa, ra'ayi da wanne ya dace da bukatun ku, kar ku daina karanta shi.

Keyboard-type 1

Nau'in madannai

Tun lokacin da kayan aikin kwamfuta suka zo kasuwa sama da shekaru 40 da suka gabata. Tare da su maƙallan maɓallan su ma sun iso cikin sigar da aka gyara. Waɗannan an ƙera su kamar yadda aka haɗa su cikin injin bugawa, jagora da lantarki. Da zuwan kwamfutoci, an manta da waɗannan injinan.

An kula da tsarin rubutu, har ma wasu samfura sun kiyaye tsari da tsari da tsari na maɓallan a yadda suke tare da masu buga rubutu na farko. Ƙananan kaɗan an canza su gwargwadon buƙatu daban -daban da haɓaka fasaha. Muna iya ganin yadda a cikin na'urorin hannu ake samun halaye daban -daban akan allon madannai.

A yau akwai nau'ikan keyboard iri -iri da suka dace da komfuta da hanyoyin fasaha. Juyin halitta wanda ya kasance yana da mahimmanci, kuma yana ɗaya daga cikin mahimman sassan kowane kayan aikin kwamfuta. Wayar hannu ko tsarin da ya dace da kamfanoni: amma bari mu gani dalla -dalla nau'ikan maballin.

Ra'ayin Keyboard

Ana la'akari da nau'ikan madannai a cikin duniyar kwamfuta da fasaha azaman na’urorin nau'in na gefe waɗanda ke ba da damar aiwatar da ayyuka daban -daban akan kwamfutoci da na'urorin hannu. Allon madannai yana ba wa mai amfani damar haɗawa da kafa alaƙa da kwamfutar.

Ana sarrafa bayanan ta maɓallan da ke ba da damar gina kalmomi da bayanan da kwamfuta ta hanyar ayyukan microprocessor ɗin ta ke ba da ma'ana ga bayanin. Nau'in maɓallan maɓallan suna da asali a cikin injin bugawa da aka kirkira a ƙarshen karni na XIX. Tun daga wannan lokacin an ɗauke shi azaman abin tunani kuma ya zama tushe don haɓaka wasu nau'ikan keyboard.

Keyboard-type 2

Wanda aka fi sani da suna QWERTY, wanda ake amfani da shi wajen rubutu tare da salon rubutu wanda kamfanin ya kirkiro shekaru da suka gabata domin aiwatar da hanyoyin gudanarwa. Yawanci ake kira bugawa. An saka wannan salo a cikin na’urar kwamfuta ta farko da ta fito fili ga jama’a ta alamar IBM a farkon shekarun 70.

Wannan kayan aiki ya yi tsada sosai kuma an yi amfani da shi ne kawai a cikin manyan kamfanoni da kamfanoni. A cikin shekarun 80s, kwamfutoci da madannai musamman an daidaita su azaman wani sashi na kwakwalwa. A hankali kaɗan, a cikin samfuran farko, gabaɗayan keyboard ɗin da ke ba da abinci ga kwamfuta an haɗa shi cikin kayan aikin.

Daga baya tare da ƙaddamar da mafi kyawun kayan aikin sirri na zamani a kasuwa. Nau'in maɓallan maɓallan sun fara zama masu zaman kansu daga kwamfutar. Haɗin ya kasance ta hanyar igiyoyi. A yau muna da maɓallan maɓallan mara waya waɗanda ke haɗawa ta tsarin Bluetooh.

Hakanan akwai abubuwan da ake kira ma'amala waɗanda ake gabatar da su ta hanyar haske a saman. Kazalika waɗanda suka dace da wayoyin salula inda suke fitowa kai tsaye akan allon. Hakanan akwai nau'ikan mabuɗin madannai da yawa waɗanda suka dace da wasanni ko bukatun kasuwanci.

Tubalan madannai

A halin yanzu maɓallan maɓallan suna haɗe makullin su tare da haruffa, alamomi da lambobi a cikin tubalan. Waɗanda aka haɗa su zuwa sassa 4 waɗanda ke rarrabe ta hanyar madannai na lambobi, alphanumeric keyboard, keyboard na musamman da faifan aiki (Za mu ga wannan fasalin dalla -dalla daga baya).

Nau'in madannai

Wadanne ne mafi mahimmanci?

A zamanin yau, ana samun kowane nau'in nau'in keyboard a kasuwa wanda mutane ko kamfanoni za su iya samu don daidaita su da bukatun su. Muhimmancin sa da kuka samu ya dogara da amfanin da za a ba shi. Ƙungiyoyin kasuwanci sun wanzu alphanumeric ko kuma kawai ma'aunin lambobi.

Wasu kamfanonin fasaha suna amfani da madannai masu daidaitawa da suka shafi bincike. A duk duniya muna da cewa alphanumerics waɗanda ke zuwa cikin kayan aikin komputa na nau'in alphanumeric sune mafi mahimmanci. Tare da su zaku iya aiwatar da ayyuka iri -iri waɗanda ke ba ku damar samun bayanai da ba shi amfani ba kawai na rubutu ba amma na mai neman umarni.

Mafi yawan amfani

An fi amfani da madannai a duniya shine abin da ake kira alphanumeric QWERTY. Wani ɓangare na nau'in maballin keyboard gaba ɗaya yana zuwa lokacin da mai amfani ya sayi kwamfuta. Hanyoyin koyo na bugawa sun dogara ne akan abun da ke ciki da tsarin irin wannan allon madannai.

Da su ake neman yin amfani da yatsun hannayen cikin sauri da inganci. A cewar kwararru, an haɓaka ire -iren wannan madannai don yin rubutu cikin sauri da kyau. An shirya makullin ba a cikin jerin haruffa ba amma bisa ga haruffan da aka fi amfani dasu a cikin yaruka.

Dangane da yaren Mutanen Espanya da Ingilishi, rubuce -rubucen su a kan nau'ikan maballin keyboard iri ɗaya ne. Suna da alamomi a kan makullin da ke ba ka damar sanya yatsanka na tsakiya da ɗan yatsa a wani takamaiman wuri. Don haka mutum yana amfani da motsi ne kawai na yatsun hannu ba hannu da hannu ba.

Ko ina a duniya ana ɗauka mafi mashahuri kuma ana amfani da su don yin ayyuka daban -daban. Kuma ko da a cikin na’urorin salula za mu iya ganin yadda ire -iren waɗannan maballan ke amfani da su sosai, inda har yara ma za su iya fara amfani da shi cikin sauƙi.

Ayyukan

Nau'in allon madannai suna da halaye daban -daban waɗanda ke sa su zama na musamman na musamman na gefe. Sau nawa ba mu gani ba cewa keyboard ya lalace ko ya ɓata saitin sa. Sai ya zama daga nan an daina aikin gaba ɗaya, yana taƙaita matakai da ɓata lokaci ba tare da samun damar aiwatar da aikin ba koda muna da linzamin kwamfuta.

Allon madannai wani bangare ne na kwamfuta ko na’urar da ke taimakawa sosai wajen magance ayyuka daban -daban na yau da kullun. Daga cikin mahimman halaye za mu iya ba da suna masu zuwa:

  • Na'ura ce ta shigar da bayanai a cikin kwamfutoci.
  • Ana shigar da shi cikin kwamfutar ko na'urar sadarwa ta haruffa da alamomi.
  • Yana haifar da dogaro kan kwamfutoci, kasancewa kayan aiki mai mahimmanci
  • An kasu kashi daban -daban
  • Yana iya zama na kowane samfuri, launi ko nau'in
  • Ya ƙunshi maɓalli da lambobi.
  • An yi su da kayan aiki daban -daban.
  • Ana iya maye gurbin Teak idan akwai rauni.
  • Suna da sauƙin daidaitawa da kowane kayan aiki ko na’ura.
  • An dauke shi a matsayin na’ura ta duniya, don a iya amfani da su a ko’ina cikin duniya.
  • Ana kera su gwargwadon harsuna da harsuna.

Ya ƙunshi maɓallan gabaɗaya waɗanda ake amfani da su don maɓallan maɓalli da yawa kamar: maɓallin ALT, aikin gwaji ne, maɓallin CTRL don dafa sarrafawa, maɓallin ENTER, don kunna aiki da ɗaukar tsari zuwa aiki.

Keyboard-type 4

Dangane da fasalin ta

Daban -daban samfuran nau'ikan keyboard suna ba da damar kafa wasu bambance -bambance dangane da wasu yanayi, a ƙasa za mu ga yadda aka haɗa su gwargwadon siffa da ƙira. Yana da mahimmanci ga masu amfani su koyi nau'ikan maɓallan maɓallan, saboda waɗannan suna taimaka musu daidaita ayyukan da yin ayyuka masu inganci.

Maɓallan maɓallan don Windows da Mac sun bambanta gaba ɗaya, abun da ke cikin su a kan madannai ba iri ɗaya ba ne, maɓallan suna kula da tubalan daban -daban da ayyuka daban -daban, amma dangane da ƙungiyar manyan maɓallan. Waɗannan suna cikin tsarin QWERTY, kuma an rarrabasu gwargwadon yare. Amma bari mu ga menene waɗancan maɓallan ke daidai da sifar su

Al'adun gargajiya

Yana ɗaya daga cikin nau'ikan maballin keyboard da aka fi amfani da su a duniya, ana kuma kiransa daidaitaccen keyboard. Yana da alaƙa kai tsaye da juyin halitta na madannai na tsoffin masu buga rubutu. Ya yi aiki a matsayin tushen ci gaban sauran maɓallan maɓallan a duk duniya, shine tushen maballin.

An yi su da maɓallan da aka haɗa su zuwa tubalan da yawa. An ƙera su a cikin kayayyaki da samfura daban -daban kuma sun yi aiki don daidaita ayyukan a masana'antu, fasaha da kimiyya. Abun da ya ƙunsa a cikin manyan tubalan shine kamar haka

Alphanumeric

Shi ne babban ɓangaren keyboard kuma mafi amfani. Ya ƙunshi gungun maɓallan lamba waɗanda aka samo a saman da haruffan haruffa. Ba a haɗa waɗannan cikin jerin haruffa ba. A ƙasa akwai ƙungiyoyi uku na maɓallan kamar sandar sarari, sandar sharewa, tsalle -tsalle na layi, shiga, da babban harafi.

Keyboard-type 5

Maɓallan musamman

Ƙungiyar makullansa sun kasu kashi uku, na farko yana ɗauke da mabuɗin da ake kira "Print Screen" ko "Print Page", wanda ake amfani da shi don ɗaukar hotunan allo. Sannan muna da maɓallin "Scroll Lock" ko "Scroll Lock", ana amfani dashi don toshe gungurar shafukan kuma saita ɗan hutu, a cikin wasu haifuwa. Ana biye dasu tare da maɓallin Sharewa, Gida, Ƙarshe, Maɓallin Shafi zuwa Sama da Page Down Kowannensu yana da takamaiman aiki.

Tuba na uku

Ofangarori ne na maɓalli tare da kibiyoyi zuwa ga kusoshi huɗu waɗanda ake amfani da su don hawa sama da ƙasa cikin takardu. Suna hanzarta gungurawa akan allo kuma suna inganta bincike akan wasu shafukan yanar gizo.

Lambar lambobi

Ya ƙunshi gungun maɓallan lambobi kamar yadda aka same su akan kalkuleta, an haɗa su cikin tsari daga 0 zuwa 9 daga hagu zuwa dama kuma a cikin rukuni uku. Tare da su zaku iya aiwatar da ayyukan lissafi da lissafi.

Maɓallan ayyuka

Su rukuni ne na maɓallan maɓallan da ke cikin saman allon madannai. Ƙungiyar ta fara da maɓallin esc, wanda ake amfani da shi don fita aikin da ake yi. Sannan ƙungiyar maɓallan maɓallan kewayawa daga F1 zuwa F12. Ana amfani da su don ayyuka daban -daban da gajeru da sauri.

Nau'in ergonomic

Nau'in allon madannai sun dace da tsarin ilimin hannu na hannu. An halicce su ne kawai don aiki akan kwamfutocin tebur. Sun dace da wasu madannai na irin na gargajiya. Tsarin haɓakawa wanda ko ta yaya yake neman ba da damar ƙarin annashuwa. Ta yadda mai amfani zai iya zama tsawon lokaci ba tare da jin kowane irin gajiya ba.

An halicce su ne don ba da damar yin aiki na tsawon awanni. Wannan yana hana cramps da wasu tsoka ko tashin hankali na goyan bayan ciwo. Ana iya samun hakan ta hanyar yin amfani da dogon lokaci a kan madannai.

An tsara faifan maɓalli na ergonomic na tsawon awanni masu aiki inda mai amfani zai iya gujewa da rage raɗaɗin tsoka ko zafi, wanda ke haifar da mummunan matsayi na awanni. Ga wasu mutane ba shi da daɗi saboda siffar wavy. Ana nuna wasu rashin jin daɗi lokacin da mai amfani ya yi rayuwarsu gaba ɗaya tare da nau'ikan maɓallan maɓallan gargajiya.

multimedia

Waɗannan samfuran suna kama da madannai na al'ada. Bambanci shine a sanya wasu ƙarin faifan maɓalli. Inda suke ba da izinin sarrafa ayyukan multimedia iri. Waɗannan ayyuka suna ba da damar sauƙaƙe tsarin Play, tsayawa, Dakata, Sake komawa. Wannan yana aiki don wasu shirye -shiryen bidiyo da sauti, har ma da wasu wasannin bidiyo.

Ana yin ayyuka akan waɗannan nau'ikan madannai da sauri da inganci. Waɗannan suna ba da damar samun dama kai tsaye ga sarrafawa ba tare da yin amfani da waɗanda ke kan allon kwamfuta ba.

Makullin makullin ya fi aiki, kallo ɗaya sun fi kai tsaye kuma suna kusa da hannaye, samun su nan da nan. Tunda ba keyboard ce ta gama gari ba, an kafa ci gaban ne don a ba da umarnin musamman ga masu amfani waɗanda ke amfani da kayan multimedia akai -akai, kamar masu shelar rediyo, masu fasahar sauti, DJs, da sauransu.

Keyboard-iri = 7

Ana samun su a kasuwa a cikin samfura da launuka daban -daban, haka nan a cikin abubuwa daban -daban, a cikin filastik na aluminium ko ƙananan darussan da ke ba su damar sarrafa su cikin sauƙi kuma waɗanda ba su da nauyi sosai, dangane da yadda ba ya bambanta da yawa a farashin dangane da nau'in madannai na al'ada.

M

Hakanan ana kiransu madannai na aljihu, an yi su da kayan siliki mai sassauƙa da sauransu a cikin cakuda filastik. Suna da ban mamaki sosai kuma suna da taimako sosai lokacin aiki da ƙarfi tare da na'urar šaukuwa. Suna ba da izinin a ninke su kuma a birkice su ga mai amfani, suna tsayayya da ruwa da girgiza

An yi su da yanki ɗaya kuma ana iya yin gyare -gyare tare da kebul na USB. A zamanin yau, ana yin madannai na madannai masu santsi, waɗanda sun fi ɗan tsada amma suna da fa'ida sosai.

Allon madannai

An ƙera nau'ikan madannai na Gamer da nufin kama masu sauraro waɗanda ke sadaukar da awanni don nishaɗi a wasannin bidiyo. Musamman wadanda ke shiga wasannin kan layi da kwamfuta. Sun ƙunshi ƙungiyar ƙarin maɓallan waɗanda, waɗanda aka ƙara wa waɗanda ke cikin rukunin maɓallan gargajiya, suna yin faifan maɓalli mai ƙarfi da na zamani.

Sun haɗa da fitilu, madauri da maɓallan maɓallan iri -iri, launuka masu kauri, da ƙira mai ban sha'awa. Manufar ita ce haɗa mai kunnawa ta hanya mafi ƙarfi tare da wasan. Haɗinsa yana ba ku damar haɗa fitilun tare da sauti da ayyukan wasan bidiyo.

M ko kama -da -wane

Abubuwan da ake kira madannai na madannai na keyboard sune waɗanda ke bayyana akan allon, akan wayar, kwamfutar hannu ko na’urar kwamfuta. Ana kunna su ta hanyar linzamin kwamfuta ko lokacin ƙoƙarin aika saƙon rubutu ko a cikin hanyar sadarwar zamantakewa. Yin amfani da shi yana daɗaɗawa, ana ba da kalmomi ko umarni ta taɓa allo.

Ana amfani da irin wannan madannai ta aikace -aikace. Inda masu shirye -shiryen aikace -aikacen Android da IPhone ke ci gaba da na'urorin salula. Sun ƙunshi samfuran launi da yawa kuma an daidaita su zuwa ƙirar software ta Smartphone ta hanyoyi daban -daban. Hakanan ana iya keɓance su, yana ba masu amfani damar haɗa su ta hanyar da ta fi dacewa.

Yana da kyau madadin da ke inganta tsarin sadarwa. Musamman lokacin da wasu kwamfutoci ba su da tsarin keyboard na gargajiya. Wannan allon madannai ya canza kasuwa idan ana maganar banki. ATMs da masu sarrafa ayyukan kasuwanci suna amfani da irin wannan madannin madannai.

Maganarsa ko tushe shine nau'in keyboard na al'ada, maɓallan ma'amala suna cikin iri ɗaya kamar yadda suke a cikin nau'ikan maɓallan gargajiya. Tsarin yana aiki ta hanyar taɓa umarni iri -iri tare da wasu maɓallan. Wannan yana ba da damar samun sauri zuwa madannai na haruffa da alphanumeric.

Keyboard-type 8

Allon madannai na yau da kullun ana sabunta su. Ana lura da wasu ɗaukakawa daga lokaci zuwa lokaci don samun babban halarta akan allon. Ofaya daga cikin manyan masu canji shine tsarin swype wanda zamu gani a ƙasa. S

shafa

Waɗannan maɓallan maɓalli iri ne na kama -da -wane, masu kama da na gargajiya amma tare da keɓancewarsu cewa suna da wani ƙarfi daban. Ana iya samun damar su da maɓallan ta hanyar gungurawa ba ta latsa maɓallan ba. Koyaya keyboard yana da zaɓuɓɓuka inda mai amfani kuma zai iya amfani da madannin bugun jini.

Keyboards na Swype, yana ba ku damar kafa rubutu na annabta. Wato, lokacin sanya harafin farko, kalmomin da ke da alaƙa da waɗanda ake rubutawa ana yin su a saman. Taimakawa don samun kalmar gama gari cikin sauri kuma ba lallai bane a rubuta shi gaba ɗaya.

Yana gabatar da zaɓuɓɓukan kalma da aka ɗauka daga ƙamus na ta ko wanda aikace -aikacen ya sanya. A cikin shagunan app daban -daban zaku iya samun kowane adadin maɓallan Swype.

A cewar makullin

A ƙasa za mu bayyana nau'ikan maɓallan maɓallan da nau'ikan maɓallan suke ganewa. A halin yanzu akwai samfura da yawa a kasuwa waɗanda ke amsa yare. Masu ƙera na'urorin kwamfuta a yau sun kafa kasuwanni daban -daban.

Ana yin kowane samfurin gwargwadon yare da yankin da abokan ciniki suke ciki. Ana lura da yadda yadda keɓin maɓallan ke la'akari da ƙera su dangane da yaren bari mu gani.

Haruffa

Wannan nau'in allon madannai yana tsara haruffa gwargwadon tsarin haruffa kuma ya sha bamban da yadda aka san matsayin haruffan a kan madannai na gargajiya. Ana amfani da su gaba ɗaya a cikin na'urorin GPS. Ga wasu masu amfani, amfanin sa ya zama ɗan rikitarwa, idan a baya sun saba da tsarin QWERTY.

Wasu suna ɗauka cewa ya fi dacewa kuma don dalilai na gani, musamman yana haɓaka alaƙa da aikin. Kodayake yana da ɗan daɗi. Yawancin masu amfani suna dacewa da aikinsa cikin mintuna kaɗan.

Qwerty

Shi ne mafi na kowa kuma ana amfani dashi a kusan kowa. Dangane da madannai a cikin Mutanen Espanya. Sunan ya fito daga haruffan farko da aka samo akan allon haruffan haruffa daga dama zuwa hagu. Sun fito ne daga yadda aka tsara allon madannai a kan masu buga rubutu shekaru da yawa da suka gabata.

Duniyar Hispanic tana ɗaukarta a matsayin nau'in keyboard mai amfani sosai, kuma yawancin waɗanda sababbi ne ga duniyar kwamfuta. Dole ne su koyi yin amfani da tsarin Qwerty. Suna da fifikon cewa nau'in keyboard ne tare da aiki mai amfani sosai.

Azerty

An tsara su musamman don amfani da mutanen da ke magana da Faransanci. Kamar QWERTY, an tsara shi gwargwadon haruffan farkon haruffan haruffa. Amma a wannan yanayin haruffan farko sune AZERTY. Yana da wani irin castling tsakanin haruffa QW da AZ. Don haka inda harafin QW yake, ana canza su zuwa AZ.

A saman akwai lambobi daga 1 zuwa 0, amma tare da bambancin cewa don amfani dashi dole ne ku kunna maɓallin "SHIFT". An haɓaka shi ta wannan hanyar don gyara wasu rashi waɗanda ake tsammanin an ƙirƙira su cikin ƙirar QWERTY. Bada damar kunnawa da buga gungun haruffa kamar ampersand (&), jaddada ƙaramin harafi da manyan wasali da sauran zaɓuɓɓuka daban -daban daga allon madannai na al'ada.

Kolemak

An ƙirƙiri irin wannan allon madannai don sanya haruffan da aka fi amfani da su kusa da manyan yatsun hannu. Hakanan yana canza manufar QWERTY, kuma yana sanya haruffa cikin tsari daban.

Dvorak

Tare da irin wannan madannai an neme shi ta wata hanya don haɓaka madannai na QWERTY, tare da kai shi zuwa mafi girman matakin inganci. Masu amfani sun nuna cewa babu bambanci sosai, kuma mahalicci ya yi nazarin duk kurakuran allon madannai na al'ada. Manufarsu ita ce kafa sabon keyboard wanda ba shi da cikakkun bayanai

Sunan ya fito ne daga mahaliccinsa, injiniya August Dvorak. Duk wanda ya yi tunanin cewa tare da wannan allon mabuɗin zai iya sa masu amfani su kasance masu dogaro da hannu, yana sanya su yin aiki daidai gwargwado, yana neman daidaituwa a cikin aikin. Manufar OL ita ce ta hana mai amfani riƙe da matsayi mara kyau. Maɓallan da aka fi amfani da su suna kan layin tsakiyar kusa da mahimman wasali.

Dangane da nau'in tsarin software

Masu amfani waɗanda suka sami damar amfani da tsarin aiki daban -daban, kamar Windows, Linux da Apple. Suna iya tabbatar wa junansu cewa akwai babban bambanci a ƙirar su. Allon madannai ba banda bane kuma yana da halaye daban -daban a cikin kowane ɗayan. Bari mu gani a ƙasa waɗanne nau'ikan keyboard ne gwargwadon tsarin da kwamfuta ke amfani da shi.

Windows

An yi imanin cewa a cikin Latin Amurka da yawancin duniya tsarin Windows yana ɗaya daga cikin waɗanda aka fi amfani da su, keyboard don wannan dalili an saita shi ta hanyar gargajiya. Koyaya, masana'antun Windows da kansu suna haɓaka keyboard wanda ya haɗa da maɓalli na musamman tare da tambarin Windows. Wannan maɓallin yana taimakawa zuwa kai tsaye zuwa shafin gidan software.

Wannan tsarin madannai ya ginu ne akan nau'in gargajiya kuma yana da yawa a duk lokacin da kowane mai amfani ya sayi kwamfutar da ke da tsarin aiki na Windows. Halayen ba sa canzawa, kawai cewa maɓallin yana bayyana kusa da maɓallin «ALT» kuma ya zama tilas a kan kwamfutocin da ke ɗauke da tsarin aikin Windows, a kowane sigoginsa.

apple

Mai kama da Windows amma tare da wasu ƙarin shekaru na juyin halitta, Apple ya haɓaka keyboard wanda ya haɗa cikin kwamfutocin Apple. Wanda ke bawa abokin ciniki damar samun nau'ikan ban sha'awa. Kodayake ba tsari bane wanda yake cike da farin jini. Apple kamfani ne da ke gudanar da software na zamani da haɓaka na'urorin kwamfuta da na’urorin haɗi.

Allon madannai na Apple ya ƙunshi jerin maɓallan musamman waɗanda ake samun su akansa. Daya daga cikin mafi mahimmanci shine maɓallin da ake kira "Umurnin". Ana amfani dashi don haɗawa tare da wasu maɓallan kuma sami ayyuka daban -daban a haɗe tare da tsarin aiki.

Akwai manyan bambance -bambance tsakanin maballin Windows da keyboard na Apple, da kuma wasu kamanceceniya. Misali maɓallin “ALT” a cikin Windows, wanda kuma ana samunsa a cikin Apple, wani lokacin yana wakiltar maɓallan “Command”. "Umurnin" yana bayyana a kasan allon madannai tsakanin sandar sarari da maɓallin "ALT"

Allon keyboard na Macbook Pro

Irin wannan madannai na ɗaya daga cikin na farkon nau'in taɓawa da Apple ya aiwatar a cikin kwamfutocinsa. An haɗa shi cikin kwamfutocin ƙirar Macbook Pro, waɗanda aka saki a 2008. Babban fasalin shine cewa yana da mashaya taɓawa wanda ya maye gurbin sandar aiki. Bar ɗin ya bambanta dangane da nau'in aikace -aikacen da ake amfani da shi.

Hakanan yana ba da menu na zaɓuɓɓukan gani waɗanda ke taimaka wa mai amfani don samun ƙarin hali a cikin aikin da suke son yi. Abubuwan sun bambanta sosai kuma suna ba ku damar yaba hanyoyi daban -daban na daidaita shi. Ya zuwa yanzu wani nau'in maballin hannu ne wanda ke wanzu a kasuwa.

Wannan yana nufin cewa dangane da aikace -aikacen da ke buɗe, mashaya yana ba da jerin zaɓuɓɓuka don yin mu'amala, yana nuna ba kawai maɓallan da aka “zana” a kan mashaya ba har ma da kowane abu.

Mobiles na asali da Smartphone

Ko da yake ba su riga sun fada cikin rashin amfani ba. Yawancin wayoyin tafi -da -gidanka har yanzu suna riƙe da manufar maɓallin taɓawa, wato, keyboard ɗin gargajiya ce da ke ƙarƙashin allo. Ire -iren wadannan wayoyin salula ba su da arha kuma har yanzu suna nan a kasuwa. Shekaru da yawa da suka gabata da fitowar wayoyin salula. Maɓallan maɓallan sun yi kama da na wayoyin hannu na asali.

Da zuwan BlackBerry da farkon zamanin abin da ake kira wayoyin salula na zamani, wata fasaha ta fara tasowa inda wasu wayoyin salula har ma ke da nau'ikan maɓallai biyu. A takaice dai, wasu wayoyin suna da fasaha na allon taɓawa akan allo da allon madannai na al'ada.

Wayoyin tafi -da -gidanka na ƙarshe waɗanda ke da madannai na zahiri sune BlackBerry. A kowane hali, daidaita allon madannai ya ci gaba da kiyaye ma'aunin madannai na al'ada da salon QWERTY. Don na'urorin da aka sayar a Latin Amurka da Spain. A yau duk wayoyin komai da ruwan suna da tsarin Android wanda ya haɗa maɓallin taɓawa irin na Swype.

Gudanar sarrafawa

Ba a saba ganin irin wannan allon madannai ba a kasuwa. Masu haɓaka wasan bidiyo sun sanya shi kawai a cikin kasuwanni inda tallace -tallace na wasan bidiyo ke ƙaruwa. Nau'in sarrafa nesa ne tare da madannai, kama da Joysticks da aka yi amfani da su a cikin PS4 PS3 da PS4.

Yana da ƙaramin faifan maɓalli wanda ke taimaka wa mai kunnawa sanya sunayen ba tare da yin amfani da maɓallin kan allo ba. Wasu consoles an haɗa su azaman na'urori da kayan haɗi a cikin fakitin su. Amma kamar yadda muka fada, siyarwar su ba ta cika cunkoso tunda ba su dace da duk samfuran wasannin bidiyo ko na’urar kwamfuta ba. Dole ne a saita su a baya.

Dangane da abubuwan da ta kunsa

Kowane nau'in maballan maɓalli an saita shi ta wata hanya dabam, ana rarrabe su da samun abubuwa daban -daban. Bambancin yana cikin wasu fannoni da za mu gani a ƙasa.

Nau'in inji

Ana yin waɗannan nau'ikan madannai don ba da ingancin abokin ciniki bisa juriya. Suna ba da damar kula da mafi kyawun aiki na dogon lokaci. Su amintattu ne kuma suna ba ku damar yin aiki tare da su tare da cikakken kwarin gwiwa. Rashin su shine suna da ɗan tsada.

Allon madannai suna da ƙarƙashin kowace maɓalli ƙaramar na'ura da ake kira juyawa, wanda ke ba su damar gano matsin lambar da ke kan maɓallan. Don haka yana aika siginar zuwa microprocessor na sarrafa keyboard don haka yana hana ɓarna daga faruwa. Waɗannan sauyawa sanannu ne ga masu sanin kayan haɗin kwamfuta.

Ana kuma kiran su Cherry ta Tabien kuma suna iya jure matsin lamba mai ƙarfi. Suna da kyau ga mutanen da ke aiki tare da madannai a kullun ko kuma koyaushe suna wasa akan layi. Abubuwan da aka ƙera su da su suna da babban matsayi, wannan shine dalilin da ya sa farashin yayi tsada, tunda suna ba da ƙarfin mai amfani.

Makullin maɓalli

Ire -iren wadannan allon madannai ba su da ƙarfi kamar na baya. An yi su ne da wani abin roba wanda ke ƙarƙashin maɓallan. Suna kuma samar da sarari, suna gano matsin lamba akan maɓallin da aka danna. Wannan ƙaramin na’urar ba ta da fasaha kamar ta baya kuma wannan shine dalilin da yasa bambancin ta a farashi da samfura.

Koyaya, ana amfani da su sosai na ɗan gajeren lokaci ko kuma idan mai amfani baya amfani da madannai akai -akai kuma na dindindin. Don haka an yi su ne bisa karko. Wata matsalar da waɗannan maɓallan ke gabatarwa, tare da lokaci da sawa, maɓallan suna makale kuma suna iyakance aikin. Wannan ya haɗa da cire ɓangaren ciki na maɓalli don sake samun sakamako mai kyau.

Don haɗin

A farkon nau'ikan maballin keyboard suna ƙarƙashin kwamfutar. Na'urar ta zo tare da kwamfutar. Don haka ba motsi bane. Yana da kamanceceniya da masu bugawa da talabijin a saman. Wannan yanayin ya canza lokacin da aka cire waɗannan abubuwan keɓaɓɓu daga kwamfutar, suna gudanar da kafa haɗin kai da kwamfuta ta hanyar igiyoyi.

Juyin halitta da haɓaka nau'ikan maɓallan maɓallan sannan yana ba da damar ƙirƙirar 'yancin kai ga allon madannai. Wannan ya juya ta hanya mai kyau, tunda idan saboda wasu dalilai na'urar ta lalace. Ana iya maye gurbinsa nan da nan. A halin yanzu ana manna madannai na kwamfuta a waya ba tare da waya ba, amma bari mu ga yadda waɗannan hanyoyin suke.

Ta hanyar kebul na USB

An san shi a duk faɗin duniya, shi ne haɗin da aka fi amfani da shi kuma wanda ke kula da daidaitattun yanayin nau'in keyboard. Yana ba da damar haɗi zuwa kwamfuta ta kebul na USB. An haɗa wannan zuwa tashar jiragen ruwa daban -daban kuma bayan ƙaramin sabuntawar direba, zamu ci gaba da fara aiki tare da madannai.

Suna da sauƙi kuma suna ba da damar haɗin abin dogaro, sun zo cikin launuka daban -daban da kayan aiki, akwai launuka masu haske, tare da fitilu. Duk wani nau'in keyboard zai iya zuwa tare da kebul na USB don amfani dashi akan kowace kwamfuta.

Haɗin mara waya

Ana haɗa maɓallan maɓalli na wannan nau'in ta tashar da ke kan tashar USB. Yana watsa siginar bluetooth zuwa madannai kuma ya fara aiki akai -akai. Yana da sauƙi kuma yana haifar da babban 'yancin kai don aiki. Igiyoyi ba sa nan kuma suna da aiki iri ɗaya ko mafi girma fiye da maɓallan maɓallan waya.

A yau nau'ikan samfura iri -iri suna kan kasuwa. Masu amfani suna siyan su kamar waina masu zafi tunda suna jin daɗin aiki tare. An ba da tabbacin dacewa ga duk kwamfutoci, ba tare da la’akari da kamfanin da suke ciki ba. Suna cikin juyin juya halin fasaha na ƙarni na XNUMX

Haɗin PS2

Don haɓaka samfura na farko don haɗa maɓallan maɓallan waya, kamfanonin haɗin kwamfuta sun haɓaka jerin na'urori waɗanda aka haɗa cikin masu sarrafawa. Haɗin nau'in PSP ya zama mafi kyau da riba a lokacin.

An haɗa taro a cikin mafi yawan kwamfutoci kuma yana ba ku damar haɗa keyboard tare da kwamfutar ta hanyar abin da ake kira tsawaitawa ko haɗin PSP. A halin yanzu ba a amfani da shi har ma sabon kayan aikin ba shi da irin wannan tashar jiragen ruwa.

Ta adadin harafi

Ko da yake yana da alaƙa da madannai da aka yi don wasu harsuna. Akwai nau'ikan maɓallan maɓallan da aka ƙera gwargwadon adadin haruffa. An gina su fara daga zaɓuɓɓuka da yawa waɗanda za mu gani a ƙasa:

Al'ada

Shi ne mafi mabuɗin nau'in maballin keyboard da aka samo a kasuwa, ana rarraba shi a cikin cibiyoyin jama'a daban -daban kuma yana ba da damar cunkoso. Ana amfani da su sosai kuma suna ɗauke da duk mahimman abubuwan da suka danganci amfani da madannai na al'ada. Makullin da aka haɗa sune mafi mahimmanci. Wasu an yi su ne don Littafin rubutu da kwamfutocin tebur. Su ƙanana ne kuma a aikace.

Duk da girman sa, amma kuma ya ƙunshi albinumeric keyboard, maɓallin «ESC», maɓallin kibiya da maɓallin musamman na lokaci -lokaci. Ana aiwatar da haɓaka ayyukan ta maɓallin "FCN". Kuma gabaɗaya sun ƙunshi makullin kusan 104.

Fadada

Waɗannan su ne madannai na al'ada da na al'ada waɗanda aka gani a farkon wannan labarin. Sun haɗa da duk makullin. Ya dace da cikakken madannai kamar yadda aka bayyana shi da farko a cikin madannai na al'ada, inda aka haɗa dukkan tubalan da aka ambata da maɓallan na musamman, kamar na madannai na multimedia.

Lambobi

Yadda aka ƙera waɗannan maɓallan ke da ban sha'awa. An haɓaka su don ba wa masu amfani damar yin aiki kawai tare da lambobi. Suna ba ku damar yin rikodin ayyukan a cibiyoyin banki, kasuwanci kuma yana da matukar amfani ga kowane nau'in kamfanonin kuɗi.

Wasu yankuna suna amfani da su azaman ƙarin na'urori na gefe. Idan ana son haɓaka ayyukan da suka danganci kuɗi da wasu ayyukan lissafi. Suna samun sauƙi a kasuwa kuma farashin ya bambanta gwargwadon ingancin su. Ana iya haɗa su ta kebul na USB na gargajiya ko ta hanyar haɗin mara waya ta Bluetooth.

Ƙarin maɓalli na musamman

Ana la'akari da maɓallan musamman a wasu na'urorin na gefe. Suna iya bambanta da nau'in. Suna cikin ƙarin tallafin da wasu masu amfani suke buƙatar samun damar gudanar da ayyukansu. Suna aiwatar da ayyuka masu dacewa waɗanda ke haɓaka ayyukan da hanyoyin. Daga cikin maɓallan musamman na kowane keyboard muna da masu zuwa:

  • Alt, yana ba da damar samun dama ga wasu kayayyaki da umarni waɗanda ke taimakawa yin takamaiman aiki, ana amfani da shi tare da wasu maɓallan don ba da rai ga takamaiman bayanai ko aiki.
  • Ctrl. Gabaɗaya ana amfani da shi don yin aiki a haɗe tare da maɓallan babba waɗanda ke tafiya daga F1 zuwa F12 (Wasu kawai suna zuwa F10), suma suna hidima don kunna wasu hanyoyin nau'ikan multimedia.
  • Esc. Ana amfani da wannan ƙarin teak don fita wani tsari ko shirin nan da nan, ana kuma amfani da shi don fita yanayin allo a cikin cikakkun ra'ayoyin bidiyo.
  • Allon Fitar. A farkon wannan labarin mun ɗora wani abu game da wannan maɓallin. Yana aiki da gaske don ɗaukar hoto na allon kwamfuta na yanzu. Hakanan ana kiranta kamawa, yana da matukar mahimmanci lokacin da ake buƙatar samun bayanan abin da ke kan allon. A baya ya ba da damar samun damar buga takardu da hotuna akan allon.
  • Gungura Gungura Yana ba ku damar toshe wasu motsi. A halin yanzu yana da aikin sa na asali don kunna wasu umarnin Excel, ana amfani da wannan don motsawa kamar muna yin shi da linzamin kwamfuta.
  • Dakata / Inter. Makullin da ba a amfani dashi kuma an yi amfani dashi don dakatar da duk abin da ake yi akan kwamfutar
  • Saka, hidima don shigar da wani nau'in rubutu lokacin da muke rubutu, wato danna shi yana kunna tsarin da kalmomin da ke gaba ke ɓacewa, yana da amfani sosai ga faɗin labarai ko takardu waɗanda dole ne a rubuta su kai tsaye . An kashe aikin lokacin da muka sake danna shi.
  • Gida da Ƙarshe, waɗannan maɓallan suna taimakawa don motsa siginar siginar zuwa farkon layi idan muna aiki a cikin takaddar rubutu. Hakanan lokacin da muke buƙatar hawa sama ko ƙasa lokacin da muke kan shafin yanar gizo. Taimako ne mai juyawa don yin aiki ba tare da linzamin kwamfuta ba.
  • Del, ana amfani dashi sau da yawa kuma shine nau'in gogewa. Yana taimaka wa mutane su kawar da wani abu da ke gaban sakin layi, don goge harafi ta harafi, idan aka bar shi yana gusar da duk abin da ke kan tafarkinsa. A akasin wannan, maɓallin sama da maɓallin «Shigar» yana ba ku damar share sararin da ya gabata. A wasu kwamfutoci yana bayyana a matsayin "Goge baya" kuma ya ƙunshi kibiya mai nuna hagu.
  • Page Up and Page Down key biyu ne masu matukar mahimmanci idan ka koyi amfani da su yadda yakamata. Suna taimakawa don motsa siginan kwamfuta ko'ina. Wato, suna wakiltar abin da ake kira a wasu takardu shafin da ya karye, wanda zai iya sama ko ƙasa.
  • Shift, yana ɗaya daga cikin maɓallan da ke ba da labari ga shirin fayil ko haifar da aiki. Yana kunna manyan haruffa na ɗan lokaci a cikin takaddun Kalma, ana kuma amfani da shi don kunna alamomin da ke saman maɓallan lambobi da wasu maɓallan lambobi.
  • Shigar, maɓalli ne wanda ke kunna aiki kuma ko yana ba da damar zuwa matakin na gaba a rubuce lokacin aiki akan fayilolin Word. Babban kayan aiki ne wanda yakamata a sani ga waɗanda ke amfani da kowane nau'in keyboard.

Maɓallan na musamman suna taimakawa don haɗa aikin da ake yi yayin amfani da madannai. Koyaya, akwai manyan nau'ikan maɓallan musamman waɗanda aka sanya bisa ga nau'in madannai da aka saya.

Wasu nau'ikan faifan maɓalli suna ƙunshe da lambobi da alamomi a ƙasa maɓallan da ke kama daga F1 zuwa F12. Ana kunna shi ta latsa maɓallin da ake kira Fn (Aiki) kuma yana da amfani sosai don yin ayyuka na musamman.

Maɓallan tushe da jagora

Ana sanya waɗannan maɓallan akan kowane maɓallan maɓallan saboda suna zama abin tunani don aiwatar da koyan rubutun keyboard a cikin lissafi. Suna da jerin ƙananan alamun kira waɗanda ke kan madaidaicin maɓalli kuma suna zama jagora ga mutane su sanya yatsunsu su ci gaba da rubutu.

Dangantaka da buga rubutu

Shekaru da yawa an fara amfani da kalmar bugawa don koyar da mutane yadda ake sarrafa madannai masu rubutu. Ya kasance game da sarrafa duk kayan aikin ta hanyar da aka faɗaɗa, cimma madaidaici da iyawa a rubuce.

An samar da wannan hanya shekaru da yawa da suka gabata, inda aka samu kwararru kan sarrafa injin bugawa da ake kira masu bugawa. Wasu mutane sun gudanar (kuma har yanzu suna nan) don bugawa da sauri kuma daidai ba tare da kallon allon madannai ba, kallon allo kawai.

A yau har yanzu ana amfani da dabarun buga rubutu a duk duniya. Nau'in allon madannai abubuwa ne masu matukar muhimmanci ga duniyar kwamfuta. Don haka sarrafa ta ya dogara da ilimin buga rubutu.

Menene jagororin akan allon madannai

Waɗannan maɓallan suna wakiltar jagora kuma suna cikin takamaiman wuri. Yakamata a sanya yatsun hannu domin hannayen su su sami cikakkiyar annashuwa kafin fara rubutu. Maɓallan suna nuna wa mai amfani inda yatsun yakamata su kasance, wannan shine dalilin da yasa suke ɗauke da ƙaramin siginar da ke nuna wurin da yakamata a ji kowane yatsa.

A kan madannin nau'in QWERTY, akwai ƙananan shafuka guda biyu waɗanda ke da sauƙin taɓawa. Waɗannan suna a harafin "F" da "J". Ya kamata a sanya yatsun hannun kowane hannun a wannan wurin. Sannan ana sanya sauran yatsun hannun zuwa dama da hagu a jere.

A nasa ɓangaren, babban yatsan yana cikin hanyar da za ta iya danna sandar sarari. Sauran yatsunsu suna motsawa zuwa harafin da ake buƙata, sama da ƙasa. Amma bari mu ga dalla -dalla yadda kowane hannu yake aiki.

Hannun dama

Alamar yatsan hannu, kamar yadda muka faɗa, tana kan harafin "J", wanda ke da ƙaramin alama. An sanya yatsan zobe akan harafin "K", yayin da aka sanya yatsa na tsakiya akan harafin "L" sannan a ɗora ɗan yatsa akan harafin "Ñ". Kowane yatsa yana motsawa sama da ƙasa yana riƙe shugabanci da oda na haruffa. Ganowa ta wannan hanyar ragowar su.

Hannun hagu

Mukaman sune kamar haka. Harafin "A @ dole ne ya kasance tare da ɗan yatsa, harafin" S "da yatsan zobe. Yayin da harafin "D" ya ƙunshi yatsa na tsakiya kuma "F" yana karɓar yatsa na tsakiya. Kamar hannun dama, yatsun hannu suna motsawa gwargwadon haruffan da suke buƙata. Ta haka ne ƙirƙirar ƙungiyoyin kalmomi da jumla masu mahimmanci.

Ƙirƙirar wannan tsarin ya fara ne a shekarun 70, lokacin da ake sarrafa bayanai ta hanyar na’urorin rubutu. Hanyoyin sun kasance da sauri kuma ana buƙatar masu buga rubutu su kasance masu inganci a cikin aikin. Domin shirya rahotanni da takardu iri -iri.

Keɓance faifan maɓalli

Kowane mai amfani na iya samun zaɓi don ciyar da ɗan lokaci don tsara allon madannai. A wannan yanayin, idan aka sayi ɗaya daga cikin nau'in madannai masu inganci, ana iya ƙirƙirar saiti inda za a iya daidaita su da buƙatun kowane mutum.

Masu shirye -shirye na yau na iya haɓaka aikin keyboard don nemo mafi kyawun ra'ayoyi. A cikin kamfanoni daban -daban za mu iya ganin yawan masu amfani da ke samun mafi kyawun su. Suna ƙirƙirar yanayi wanda ayyukansu a cikin matakai ke ƙaruwa sosai.

Wane irin keyboard nake buƙata?

Tambaya ce da mutane da yawa ke yi wa kansu lokacin da suke tunanin samun kwamfuta. Waɗannan gabaɗaya suna zuwa tare da madannai na ciki. A matsayin misali muna da Kwamfutocin tafi da gidanka na Laptops, waɗanda suka daidaita nau'ikan allon madannai zuwa ɓangaren. Koyaya, waɗannan kwamfutoci suna da tashoshin jiragen ruwa na waje waɗanda zasu iya taimakawa gabatar da madannai da suka dace da mafi kyawun yanayi.

Amma yadda za a san wane nau'in keyboard ya dace da bukatun mai amfani. Da farko dole ne mu yi la’akari da wasu fannoni, Na farko, don sanin abin da za mu buƙaci kwamfutar da idan ba za mu same ta a gida ba. Sannan la'akari da cewa a yau kwamfutoci kayan aiki ne ba kawai don aiki ba, har ma don warware batutuwa da yawa a rayuwar yau da kullun.

Kwamfuta yana ba mu damar haɗi tare da duniyar waje, yin canjin banki, kwatanta samfura, yin tambayoyi iri iri, har ma da wasa. A takaice, jerin ayyukan da suka mamaye babban bangare na rayuwar mu. Wasu suna la'akari da cewa kwamfutoci sun maye gurbin talabijin a cikin babban kaso. Wanda ya kasance har zuwa fewan shekarun da suka gabata hanyoyin sadarwa mafi tasiri a cikin mutane.

Yana da mahimmanci mu ba da damar yankin da muka san cewa za mu zama babban ɓangaren rayuwarmu. Don haka dole ne ku zaɓi yanayi tare da tebur mai kyau da haɗin gwiwa waɗanda ke ba da damar shigar da kayan aiki tare da na’urorinsa na gefe daban -daban. Daga cikinsu akwai madannai.

Game da zaɓin mafi kyawun keyboard don aiki tare. Shawararmu tana nufin samun da samun ɗaya daga cikin nau'ikan maballin keyboard wanda ya fi dacewa gwargwadon buƙata. Gabaɗaya, maɓallan maɓallan da Apple ya haɓaka sun cika sosai kuma suna ba da damar dangantakar abokantaka da kwamfutar.

Koyaya, zai fi kyau ku san kanku da madannai da farko. Don haka muna da kayan aiki masu amfani a hannu ba tare da la'akari da ƙira ba. Yana da mahimmanci sanin yadda yake aiki kuma ku tuna cewa yana da mahimmanci siyan ɗayan nau'ikan maɓallan maɓallan da ke da tsarin QWERTY a cikin Mutanen Espanya. Ta yaya muka san shi? Kawai ta hanyar lura idan tana da harafin "Ñ" da ke gefen hagu.

Muna gayyatar ku da ku kasance tare da mu ta hanyoyin da ke tafe:

Yadda za a daidaita madannai 

Allon allo 


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*

  1. Hakkin bayanan: Actualidad Blog
  2. Manufar bayanan: Sarrafa SPAM, sarrafa sharhi.
  3. Halacci: Yarda da yarda
  4. Sadarwar bayanan: Ba za a sanar da wasu bayanan ga wasu kamfanoni ba sai ta hanyar wajibcin doka.
  5. Ajiye bayanai: Bayanin yanar gizo wanda Occentus Networks (EU) suka dauki nauyi
  6. Hakkoki: A kowane lokaci zaka iyakance, dawo da share bayanan ka.