Nau'o'in ƙwaƙwalwar Ram da halayensu

da Nau'o'in ƙwaƙwalwar Ram ba da damar masu amfani don samun ingantaccen aiki idan aka zaɓi mafi kyawun inganci, akwai samfura da yawa waɗanda ke ba masu amfani damar ba da nau'ikan su. Karanta wannan labarin za ku fi sanin duk abin da ya shafi wannan batun.

Nau'o'in ƙwaƙwalwar Ram

Kowane ƙwaƙwalwar da aka samu a cikin kwamfuta ana kiranta babban kwakwalwa, yana ba su damar yin aiki da kunna duk hanyoyin. A matsayin mai amfani da kayan aikin kwamfuta koyaushe yana da mahimmanci a san wane nau'in ƙwaƙwalwa zai iya zama mafi fa'ida a cikin kayan aikin mu.

Akwai nau'ikan RAM da yawa a kasuwa waɗanda zasu iya taimakawa haɓaka iyawar ku da aikin kwamfuta. Hakanan, waɗannan abubuwan tunawa ana samun su a cikin ƙaramin tsari waɗanda ake amfani da su tsarin aiki wayar hannu.

Don yin kayan aiki suyi aiki dole ne ya ƙunshi ƙwaƙwalwar RAM. Amma me wannan ke nufi da gaske? Za mu gani a ƙasa duk abin da ke da alaƙa da wannan na'urar da ake ɗauka ɗayan mahimman abubuwan da aka samu a cikin kwamfutar.

Concept

Ya ƙunshi nau'in samun dama ta zahiri wanda dole ne duk kayan aikin kwamfuta su sami damar aiwatar da duk ayyukan da aka ba su. Ƙwaƙwalwar RAM shine nau'in ajiyar da ake kira bazuwar, lokacin da ya lalace ko tsawon rayuwarsa ya kare, dole ne a maye gurbinsa ko gyara shi.

Akwai ƙananan kwamfutoci waɗanda ke da madaidaicin ƙwaƙwalwar RAM, duk da haka ana ɗaukar shi kayan haɗi na bazuwar da ke ba da damar aikin kayan aikin gaba ɗaya. Kowane umarnin da aka aiwatar a cikin PC ana ɗaukar shi ta tsarin aiki zuwa ƙwaƙwalwar RAM, don yin aikin da aka ba shi.

Tsarin aiki shine gadar tsakanin mai amfani da RAM. A ciki an adana duk shirye -shiryen da ake aiwatarwa ko za a aiwatar dasu a wani lokaci a cikin processor. Umarnin da aka aiko ta atomatik suna gano shirin da za a aiwatar, yana nunawa a ƙwaƙwalwar RAM.

Sunan sa a cikin Ingilishi shine Random Access Memory, kuma ana iya rubuta shi kuma a karanta shi a kowane wuraren ƙwaƙwalwar sa ba tare da la'akari da tsarin abubuwan da suka faru ko jere ba. Yana da matukar rikitarwa kuma yana lalacewa, wato duk abin da ke cikin sa yana gogewa lokacin da aka kashe kayan aikin, yana barin ya sake aiki yayin da aka sake kunna kayan.

RAM-memory-type 2

Yadda ake gina RAM

Ana aiwatar da ginin nau'ikan ƙwaƙwalwar RAM ta hanyar abin da ake kira encapsulations, tsari ne mai tsawo kuma inda ake amfani da fasahar microcircuits wanda ke ba da rayuwa ga tsarin tsara ƙwaƙwalwar. Kowane kunshin ya ƙunshi nau'in tsari wanda aka sanya wa nau'ikan RAM don samun nau'ikan ayyuka daban -daban.

Encapsulations wani nau'in tushe ne da ake kira PBC, inda ake saka ƙananan kwakwalwan kwamfuta a cikin nau'ikan na'urorin lantarki waɗanda ke yin abubuwan tunawa daban -daban. Yana da haɗin haɗi da yawa waɗanda aka sanya akan motherboard, wanda galibi kore insulator ne.

Waɗannan ƙananan ƙananan kayayyaki sune ke sa sadarwa tare da mai sarrafawa ta yi tasiri kuma suna ba da damar kafa ayyukan da tsarin aiki ke ba su umarni. Modules sun kasance cikin ci gaba na shekaru da yawa kuma sun girma azaman aikin haɓaka fasaha. Amma bari mu ga yadda waɗannan ƙananan na'urori ke aiki da abin da aka ƙera su:

  • RIMMs ƙananan kayayyaki ne da ke da filogi masu haɗi sama da 184 da bas 16-bit, bas ɗin ƙaramin ƙaramin module ne wanda ke watsa bayanai zuwa fannoni daban-daban na kwamfuta, ya ƙunshi abubuwan da aka haɗa kamar kebul, resistors da ƙananan capacitors.
  • DIMM, wani tsari ne na capsule wanda ake amfani dashi kawai don ƙwaƙwalwar DDR a cikin nau'ikan daban -daban, bas ɗin bayanai shine ragowa 64 kuma yana iya samun fil 18 idan an yi amfani da su don ƙwaƙwalwar SDRAM, da fil 184 don ƙwaƙwalwar DDR, fil 240 don ƙwaƙwalwar DDR2 da DDR3 da fil 288 don DDR4.
  • Capsule na SO-DIMM, wanda galibi masu sarrafawa ke amfani da shi, ƙarami ne kuma ya fi ƙanƙanta fiye da sauran capsules kuma adadin fil ɗinsa kuma ya bambanta dangane da nau'in ƙwaƙwalwar ajiya, daga jere 144 don ƙwaƙwalwar SDRAM zuwa fil 260 don DDR4 RAM:
  • SIMM, an yi amfani da irin wannan tsarin sosai a tsohuwar kayan aiki, akwai kayayyaki waɗanda ke ɗauke da fil 30 zuwa 60 kuma suna aiki tare da bas ɗin bayanai daga ragowa 32 zuwa 64.
  • Tsarin Mini DIMM yana da fil masu kama da na SODIMM, amma tare da bambancin cewa su ma ƙanana ne. Gabaɗaya ana amfani da su don ƙananan kwamfutoci ko ƙaramin kwamfyutocin hannu.

RAM-memory-iri

Tunawa daban -daban

Kowace na’urar kwamfuta ko na’urar sarrafawa tana kula da halaye daban -daban, saboda ayyuka daban -daban da tsarin aikinta zai iya bayarwa. Don haka mahimmancin samun rahotanni da yawa waɗanda suka dace da ƙirar kowace ƙungiya. Wasu sun dace da kayan aiki masu kama da yawa kuma wasu an yi su ne don takamaiman kayan aiki.

Hakanan ana amfani da irin wannan ƙwaƙwalwar a cikin kayan aikin tarho daban -daban, na'urorin wasan bidiyo da wasu kayan aikin gida. Suna ba da damar samar da mafi kyawun aiki da ingantaccen aiki wanda hakan yana shafar dawowar kayan aiki

A halin yanzu akwai nau'ikan RAM guda biyu kawai, dangane da halayen kowane ɗayan, yana yiwuwa a yi la’akari da amfani da shi a cikin wasu nau'ikan kayan aiki. Ba tare da la'akari da iri ba, waɗannan abubuwan tunawa an ƙera su da yawa don rarrabawa ga sabbin kayan aiki ko don gyara waɗanda suka lalace.

KUNYA

An san ta da taƙaƙƙƙƙarfan kalmar “Static Random Access Memory” a cikin Memory Static Random Access Memory, wani nau'in ƙwaƙwalwa ne da ke amfani da semiconductors kuma yana da ikon kiyaye bayanai yadda yakamata. Babu buƙatar amfani da hanyoyin sanyaya. 

Wannan nau'in ƙwaƙwalwar ajiya dole ne ya kasance yana karɓar iko koyaushe don guje wa matsaloli. Ana kiran su ƙwaƙwalwar NVRAM ko abin da yake daidai da Memory Access Memory Access Non-volatile ko RAM mara ƙima. Kuma abubuwan tunawa MRAM a cikin farkon sa Magnetoresistive Random Access Memory ko RAM magnetic. Sun bambanta a yadda suke watsawa da karɓar bayanai.

Ana sarrafa abubuwan tunawa iri -iri a ƙarƙashin manufar kasancewa a tsaye; a takaice, suna aiki da sauri kuma sun fi abin dogaro fiye da tunanin DRAM. Kawai saboda yana fallasa kai tsaye kuma yana da alaƙa da sanyaya. Wannan yana ba su damar adana bayanan na dogon lokaci.

An gina su ne bisa madaidaiciyar madaidaiciyar madaidaiciyar madaidaiciya, wanda ke ba su damar karɓar raƙuman ruwa sosai daga wannan gefe zuwa wancan ba tare da buƙatar wani transistor ɗin ya tsaya ba. Suna aiki akai -akai ba tare da iyakance kwararar kuzari ba. Wannan yana taimakawa adana bayanai a cikin da'irar ba tare da buƙatar wartsakewa don adana shi a can ba.

Laifin su kawai shine suna buƙatar ƙarin amfani da wutar lantarki don sarrafa bayanai, amma yana da ƙima tunda sun fi amintattu. Ta wannan hanyar za a iya adana bayanan a cikin wannan da'irar ba tare da buƙatar sabuntawa koyaushe ba. Waɗannan tunanin suna buƙatar ƙarin ƙarfi, amma suna da sauri, amma kuma sun fi tsada don ƙerawa. Yawanci ana amfani da su don gina cache processor.

DRAM

A turance ana kiransu Dynamic Random Access Memory wanda aka fassara shine Dynamic Random Access Memory. Fasahar sa ta dogara ne akan amfani da capacitors daban -daban. Waɗannan suna asarar caji kadan -kadan kuma suna buƙatar sanyaya ta wani da'irar; wanda ke basu damar bitar halin da ake ciki sannan su sake cika tuhumar.

An kafa su a shekarun 60 kuma shine nau'in RAM da aka fi amfani dashi a yau. Yana ba da damar ƙirƙirar kayayyaki tare da manyan jeri na yawa. Wannan yana taimakawa wajen sanya bayanai cikin sauri. Akwai nau'ikan da yawa da ake kira ABRAMs masu daidaitawa, waɗanda ma'anar su a Turanci shine, Random Access Memory da asymchronous DRAMs da ake kira Synchronous Dynamic a Turance. 

Sun ƙunshi silicon semiconductors, suna da kayan aiki kamar capacitors da transistors. Suna ba da damar adana bayanai a cikin sel ƙwaƙwalwar ajiya wanda ake ciyar da shi ta hanyar capacitor. Ana yin haka sau ɗari domin a adana bayanai, an kawar da abin da ke cikinsa lokacin da aka kashe injin.

RAM-memory-type 4

A farkon an kira su asynchronous saboda babu wani abin da zai daidaita daidaiton kayan aiki tare da na ƙwaƙwalwa. Kadan -kadan kadan ana kiran kira mai daidaitawa wanda na'urar ta ƙunshi wanda ke ba su damar daidaita bayanai tare da mai sarrafawa. Yin hanyoyin aiki cikin sauri da aminci.

Yana da fa'idar cewa sun fi rahusa kuma masu sauqi, an gina su cikin sauri kuma ba su da rikitarwa. Rashin su shine cewa suna ɗan ɗan jinkiri, amma tattalin arzikin su da aikin su yana ba su damar sanya su a kasuwa.

Waɗannan abubuwan tunawa an gina su a cikin nau'ikan daban -daban waɗanda ake amfani da su don daidaita su da masu sarrafawa da ke wanzu a kasuwa. Masu haɓaka waɗannan abubuwan tunawa suna neman faɗin da zai iya nemo hanyar da za a rage farashin kera kwamfutoci.

FPM-RAM

Yana karanta Fast Page Mode RAM, an yi amfani da su a kwamfutocin Intel Pentium na farko. Sun sami damar aika bayanai guda ɗaya a madadin karɓar nau'ikan adiresoshi daban -daban lokaci guda. Amfanin shine cewa amsar ba ta da kyau, tana iyakance aikawa da karɓar bayanai da adireshin mutum.

Ƙwaƙwalwar EDO-RAM

An kira shi cikin Ingilishi Extended Data Out RAM, wani bangare ne na juyin halittar wanda ya gabata, wanda ya inganta aikinsa sosai. Wannan ƙwaƙwalwar tana da ikon karɓar madadin adiresoshin a lokaci guda, ba tare da jira don karɓar wasu bayanai ba.

RAM-memory-type 5

Ƙwaƙwalwar BEDO-RAM

An kira shi cikin Ingilishi Burst Extended RAM. EDO RAM shima juyin halitta ne, kuma yana ba da damar isa ga wurare daban -daban na ƙwaƙwalwar ajiya. Don gujewa fashewar bayanai waɗanda ake samarwa yayin kowace zagayowar agogo da mai sarrafawa ke ƙunshe. Kodayake yana da inganci sosai, bai taɓa yin nasarar sanya kansa a kasuwa ba 

Ƙwaƙwalwar Rambus-DRAM

Ya kasance ɗaya daga cikin abubuwan da aka ƙirƙira yayin ƙirƙirar RAM. Yana taimakawa haɓaka bandwidth da mitar, wanda zai iya wuce 1000 MHz, tare da faɗin 64-bit. A halin yanzu su ma ba a amfani da su, ba a san dalili ba.

Memory syncronous type memory SDRAM

Lokacin da muke magana game da abubuwan tunawa da juna, ana la'akari da bambanci dangane da sauran abubuwan tunawa. Wannan nau'in ƙwaƙwalwar yana da agogo na ciki wanda ke daidaita madaidaicin amfani tare da mai sarrafawa. Ayyukan suna ba da damar haɓaka lokutan inganci a cikin aiki da hanyoyin da ƙungiyar ke aiwatarwa.

Su ne abubuwan tunawa na farko waɗanda aka ƙirƙira da haɓakawa a cikin tsarin encapsulation na DIMM tare da lambobi 168. Kwamfuta irin su AMD Athlon da Pentium an fara amfani da su sama da shekaru 10 da suka gabata. A zamanin yau ana amfani da su a wasu kayan aiki kuma yana da bambance -bambancen daban -daban.

DDR-SDRAM

Shi ne sigar farko na abubuwan da suka yi daidai da juna, an haɓaka su ne daga hawan kayayyaki ko fakitin DIMM tare da fil 182 da samfurin SODOM tare da fil 200. Suna gudu akan 2,5 volts kawai kuma agogon su yana aiki cikin saurin da yakai tsakanin 100 MHz da 200 MHz.

Waɗannan abubuwan tunawa sun aiwatar da tsarin Dual Channel, wato, sun ba da damar a raba kayan ƙwaƙwalwar RAM zuwa ramuka biyu. Wannan ya ba da damar musayar bayanai tare da bas a lokaci guda. A cikin kayayyaki 64-bit sun sami damar musayar tare da bas 128-bit. Kowane ƙwaƙwalwa yana zuwa cikin samfura daban -daban waɗanda aka saita bisa ga saurin agogo.DDR2 SDRAM ƙwaƙwalwar ajiya

Siffar ta biyu ce ta ƙwaƙwalwar DDR, kuma ƙirarsa ita ce tana da ikon ninka ragowar ragowar da aka canja ba zuwa 2 ba amma zuwa 4, don kowane juzu'in agogo. Sun yi aiki akan nau'ikan 240 na nau'in DIMM. Sun yi aiki da 1,8 volts, wanda ke haifar da ƙarancin amfani fiye da DDRs.  Waɗannan ƙwaƙwalwar suna da bambance -bambancen da yawa waɗanda ke zuwa cikin samfura inda kawai aka canza fasalin encapsulation.

SoDIMMs da MIni DIMM samfura ne waɗanda aka yi su kawai don kwamfutocin rubutu tare da mafi ƙarancin amfani da volts 1,5. Waɗannan tunanin ba sa goyan bayan shigar da wani ƙwaƙwalwar DDR, babu jituwa tsakanin su. Kamar waɗanda suka gabata, daidaitawa ya bambanta dangane da MHz na agogo.

DDR3 SDRAM

Ci gaban abubuwan tunawa da juna bai tsaya ba kuma an haɓaka sigar ta uku na ƙwaƙwalwar DDR don haɓaka batutuwan makamashi, ingancin yana inganta sosai tare da wannan sigar ta uku. Yana aiki kawai tare da ƙarfin lantarki na 1,5 don sigar PC ɗin tebur tare da nau'in nau'in DIMM na 240.

Abu mai ban sha'awa shine ƙarfin kowane module wanda ya kai 16 Gb, amma bai dace da sauran ƙayyadaddun ƙwaƙwalwar ajiya ba. Koyaya, waɗannan abubuwan tunawa suna da yanayin cewa lokacin da sauri ya ƙaru suna son rage ingancin aiki, amma yana kula da saurin cikin kaso mafi girma fiye da sigogin da suka gabata.

An haɓaka shi galibi don amfani a cikin kwamfyutocin tafi-da-gidanka da kwamfutoci irin na mini-laptop. Cewa su kayan aiki ne na ƙarancin amfani da ƙananan girma. Bambance -bambancen samfura na wannan sigar ƙwaƙwalwar ajiya mai daidaitawa ita ce DDR3 ana amfani da su a samfuran kwamfutocin tebur, sKoyaushe tare da module DIMM.

Hakanan akwai nau'ikan DDR3L, waɗanda ke aiki tare da kawai 1,3 V kuma ana nufin su musamman akan kwamfyutocin tafi -da -gidanka. Hakanan suna amfani da ƙirar DIMM a cikin nau'ikan su DIMM da Mini DIMM. Hakanan samfurin DDR3U yana kan kasuwa, wanda ke amfani da 1,2 V kuma an haɓaka shi don amfani dashi a cikin Allunan da Wayoyin hannu na Smartphone.

Tunanin synchronous na wannan nau'in yana ba da damar amfani da ƙaramin ƙarfin lantarki, ba fiye da 1,2 ba. Ana ɗaukar su mafi yawan buƙata a kasuwar ƙwaƙwalwar ajiya a yau. A cikin wannan rukunin kuma akwai abubuwan da ake kira ƙwaƙwalwar LPDDR, waɗanda ke cinye ƙarfin lantarki na 1,2 kuma ana nufin su wayoyin hannu da Allunan wayo. Samfuran da ke cikin kowace sigar na iya bambanta gwargwadon takamaiman abin da mai ƙera kayan aiki ke buƙata.

DDR4 SDRAM

Siffar ta huɗu ita ce wacce ake haɓakawa tare da mafi yawan buƙata kuma ana amfani da ita a yau. Suna aiki a madaidaicin mita kuma suna hawa a cikin DIMM-288-pin. Ingancin yana da girma sosai, suna aiki tare da 1,35 volts don kwamfutocin tebur da 1 volts don kwamfyutocin kwamfyutoci.

A cikin kayan aiki masu ƙarfi, ana gabatar da tunanin irin wannan wanda ke cinye ƙarfin lantarki na 1,45 volts da saurin watsawa na 4.600 MHZ. Waɗannan ƙwaƙwalwar suna da ikon yin aiki akan tashoshi uku da huɗu kuma ana iya ɗora su akan kayayyaki waɗanda har suka kai 32 Gb. Akwai nau'ikan ƙwaƙwalwar DDR4 guda huɗu, bari mu gani:

  • DDR4L, sune tunanin da aka tsara kuma don kayan aiki mai ɗaukar hoto da sabar, an saka su cikin kayayyaki Don haka DIMM na 1,2 volts tare da madaidaitan fil.
  • DDR4U, yayi kama da na baya, ana amfani da su na musamman don sabobin, suna aiki tare da 1,2 volts kuma basu da amfani kaɗan tunda iyakancin su na masana'antu yana iyakance ga sabobin kawai.
  • LPDDR4, suna aiki na musamman don wayoyin salula na Smartphone, suna aiki tare da 1,2 volts wanda zai iya bambanta gwargwadon yanayin wayar salula a 1,05 volts, ba su da saurin sauri kamar tebur na DDR4, yana cika aikinsa na ingantaccen menare. Yana riƙe da saurin 1600 MHZ, kodayake sigar LPDDR 4E na iya isa 2100 MHZ.

Ana ƙera samfura da bambance -bambancen waɗannan abubuwan tunawa tare da la'akari da saurin agogo azaman aikin MHz. Wannan saurin yana daidai gwargwadon saurin bas da ƙarfin canja wurin, inda su ma suke ƙaruwa.

Bayanan GDDR

Tunawa da GDDR wata madaidaiciya ce ga nau'ikan DDR RAM.Bugu da kari na RAM na gargajiya, ana kiransu Graphics Double Data Rate a Turance. An ƙera su don katunan zane, tare da ƙa'idodi masu kama da DDR, don su sami ikon aikawa daga ragowa 2 zuwa 4 a kowane zagaye na agogo.

Saboda ingancinsu da ingancinsu, sun ɗan fi sauran ragowar RAM tsada. Idan aka kwatanta da sauran DDRs na al'ada wannan nau'in ƙwaƙwalwar ajiya wani nau'in juyin halitta ne wanda ke haɓaka yanayin hoto sosai. Amma bari mu ga takamaiman waɗannan abubuwan tunawa

  • GDDR Basic Sun zo kasuwa a karon farko sama da shekaru 10 da suka gabata kuma sun dogara ne akan irin ƙwaƙwalwar DDR2, suna amfani da mitoci daga 166 MHz zuwa 900 MHZ kuma an yi amfani da su a cikin kayan aiki tare da madaidaicin ƙarfin.
  • GDDR2, wanda kuma ya dogara da tunanin DDR2, sun kasance mafi girman nau'in ƙwaƙwalwar ajiya fiye da GDDR na asali. Mitar ta kasance 800 MHz tare da bandwidth tsakanin 8 da 16 Gb a sakan daya.
  • GDDR3, wanda wasu kamfanoni suka tsara don yin aiki akan katunan wasan bidiyo kamar PlayStation 3 da Xbox 300, shima yayi wasu ayyuka. Suna da kewayon mita tsakanin 166 MHz da 800 MHz.
  • GDDR4, waɗannan samfuran suna da fasaha dangane da tunanin DDR3, ba su da karbuwa sosai a kasuwa kuma an maye gurbinsu da GDDR5. An yi amfani da ƙwaƙwalwar DDR4 a cikin zane -zanen AMD mai kama da GDDR 3.
  • GDDR5, isowarsa ya ba da damar ba da ci gaba mai ƙarfi, shine mafi amfani da sabobin da masana'antun PS4 da Xbox One X. Suna da faɗin bas a cikin tsari na 20 Gb da kuma mita na 8 Gbps.
  • GDDR5X, juyin halitta ne na sigar DDR5 yana samun madaidaicin mita 11 Gbps da bandwidth na 484 Gb a sakan na biyu, bas ɗin yana tallafawa har zuwa ragowa 352. Ana amfani dashi don katunan zane a cikin wasannin bidiyo na yanzu.
  • GDDR6, wanda aka ɗauka mafi ƙarancin ƙwaƙwalwar ajiya don katunan zane-zane, yana da tsada sosai kuma fasalullukan zane-zanensa suna da kyau. Suna samun mitar 15 Gbps da bandwidth na 672 Gb / s bas ɗin shine 324 Bits, ana ɗaukarsa mafi girman katin tebur wanda aka ƙera.

Bambanci tsakanin RAM da ƙwaƙwalwar ROM

Tunanin ROM ya ƙunshi da'irar ƙwaƙwalwa wanda kawai ke ba da damar karanta bayanai. Suna kuma adana abubuwan duka da bayanan har abada. Ba kamar RAM wanda a koyaushe yake buɗe don magudi da dawo da bayanai, RAM yana rufe.

Koyaya, ana iya dawo da bayanan da ke cikin ƙwaƙwalwar ROM amma ba a yi amfani da su ba kuma a shiga tsakani. Ƙwaƙwalwar RAM tana buɗe don samun damar bayanai ba tare da nuna bambanci ba, daga kowane matsayi ko lokaci; yayin da ROM ke buƙatar samun dama zuwa gare ta.  Ƙwaƙwalwar RAM tana da sauri mafi girma yayin da ƙwaƙwalwar ROM take a hankali kuma ana aika bayanai a tafi ɗaya.

Wani bambanci tsakanin waɗannan abubuwan tunawa guda biyu shine cewa ƙwaƙwalwar RAM tana cirewa, har ma kuna iya haɓaka ƙarfin ta. A akasin wannan, an sayar da kayayyaki na ƙwaƙwalwar ROM kuma an haɗa su da motherboard; ba za a iya cire su ko sarrafa su ta mai amfani ba. Mai ƙira yana daɗaɗa ƙwaƙwalwar ajiya yana mai wahalar sarrafa shi.

Ayyukan

Nau'o'in ƙwaƙwalwar RAM suna da halaye daban -daban; rawar ta ta bambanta gwargwadon takamaiman kwamfuta, na'ura wasan bidiyo, ko masana'anta na sabar. An ƙera su don bayar da mafi kyawun aiki a kowane nau'in amfani da kuke son ba shi. Don haka, ana iya yaba wasu yanayi da halaye waɗanda zasu iya taimaka wa mai karatu sanin wanda ya fi dacewa da kayan aikin su ko buƙatun su.

Lokacin magana game da samun dama, ana ɗauka aikin da ya dogara da ƙayyadaddun lokaci da lokuta. Ana sake saita nau'in ƙwaƙwalwar RAM lokacin da aka kashe kwamfuta ko sabar. Muhimmancin tunanin da aka daidaita shi ne cewa suna sarrafa bayanai kuma ana iya sarrafa su.

An tsara su don bayyana nau'in karatu da rubutu da ake yi a cikinsu. Ayyukansa sun zama masu sauri, wanda ke haifar da la'akari da yanayin da nau'in ƙwaƙwalwar ajiya don takamaiman kwamfuta. Modules kamar yadda muka gani a baya, suna ba da rai ga aikin ƙwaƙwalwar ajiya. An haɗa abubuwa masu fasaha waɗanda ke ba da izinin saurin gudu a cikin ayyuka.

Mafi mahimmancin sifa shine nau'ikan da aka haɓaka su. Muna duba yadda za a iya amfani da su a aikace -aikace da yawa kamar wasannin bidiyo, kayan aikin gida, kwamfutocin abin hawa da hanyoyi daban -daban waɗanda ke sa rayuwa ta fi inganci da daɗi.

An gina nau'ikan ƙwaƙwalwar RAM don samun saurin aiki tare da sauri tare da ayyukan da mai amfani ya umarta. Ana auna wannan inganci a cikin sauri wanda ya bambanta gwargwadon yanayin kwamfuta.

Ka tuna cewa wasu na iya samun gazawa saboda yanayin masana'antun. Mafi mahimmancin halayen waɗannan abubuwan tunawa sun ƙunshi tsarin jiki da ƙarfin aiki cikin sauri don aiwatar da ayyuka. A cikin tunanin irin wannan wanda za'a iya samu a kasuwa ta yanzu, akwai nau'ikan ƙwaƙwalwar RAM.

Sun bambanta a tsarin jikinsu kuma sun bambanta gwargwadon adadin fil. Kazalika hanyar da ake ƙera ta bisa ga ƙuntatattun bayanai (Ana gani a wannan labarin). Hakanan ana la'akari da iyawa da saurin da suke gudanarwa don haɓakawa. A cikin aiwatar da ayyuka.

Wadanne nau'ikan RAM ake buƙata?

Lokacin da kuka sayi kayan aikin kwamfuta, kuna siyan wasan bidiyo, Smartphone ko duk wata na'urar da aka ƙera da fasaha mafi girma. Bawai kuna siyan na'urar fasaha kawai ba amma tsarin da ake shigar da nau'ikan nau'ikan hanyoyin. Wanda ke ba da damar bayar da sauri da inganci ga abin da ake so. 

Ya bambanta da kayan tarihi da kayan aikin da aka yi a wani zamanin, tunda suna yin ayyuka mafi inganci da sauri da inganci; sa rayuwa ta yanzu ta zama mai daɗi. Muna gaban wani kayan tarihi wanda ya ƙunshi ƙwaƙwalwar ƙwaƙwalwar RAM

Kowace kwamfuta tana ƙunshe cikin abubuwan da ke cikinta wannan ƙwaƙwalwar da yawancin mutane ke kira kwamfutoci. Su ne kwakwalwa don yin ayyuka. Lokacin da ɗayan waɗannan tunanin ya lalace yana da mahimmanci don maye gurbin su, kaɗan ne za a iya gyara kuma an tsara su don dorewa da babban aiki.

Sanin nau'in ƙwaƙwalwar ajiya yana da mahimmanci kuma abin da ya fi dacewa shine zuwa littafin jagorar mai ƙira kuma gano ƙwaƙwalwar da kayan aikin ke da shi. Dangane da kwamfutoci abu ne mai sauqi. A ciki kuma ta sassauta wasu sukurori, ana iya buɗe kayan aikin ta hanyar gujewa taɓa wasu sassan, muna lura da kasancewar katin rawaya da baƙi.

Suna da sauƙin ganewa kuma an saka ɗan ƙaramin alama wanda ke nuna ƙirar sa. Katin ƙwaƙwalwar RAM na iya lalacewa gaba ɗaya bayan ɗan lokaci. Kullum muna ba da shawarar zuwa ga ƙwararrun da ke nuna irin ƙwaƙwalwar da za a maye gurbin.

Ƙwayoyin ƙwaƙwalwa don tebur da kwamfutar tafi -da -gidanka sun dogara ne akan DIMMs (wanda aka gani a wannan labarin). Suna wakiltar damar shiga ba tare da aiki tare da agogon bas ba, don tafiyar matakai su inganta sosai. Waɗannan halayen sune ke sa ƙungiya ta fi ƙarfin aiki idan aka lura da wani nau'in matsala, yana da kyau a san ƙirar da ake da ita.

A cikin kwamfutar tafi -da -gidanka za mu iya godiya da samfurin ta hanyoyi biyu, kai tsaye ta hanyar buɗe allo da neman halayen kayan aiki. Hanya guda ɗaya ita ce buɗe ɓangaren ƙasa kuma gaba ɗaya kusa da inda aka ajiye tari ana lura da rami. Lokacin da muka buɗe, muna iya ganin katin ƙwaƙwalwar RAM kai tsaye. Shawarwarin mu idan kun lura da kowane ɓarna a cikin kayan aiki, yana da kyau ku kai shi sabis na fasaha.

Kulawa da kulawa

Daban -daban na ƙwaƙwalwar RAM suna da hanyar aiki daban, wannan ya dogara da yanayi da halayen kwamfutar. A wasu halaye, maye gurbin ƙwaƙwalwar RAM ba shine mafi dacewa kuma galibi yana faruwa cewa an saka ƙwaƙwalwar da ba a nuna ba.

A cikin waɗannan lokuta koyaushe yana da kyau ku je wurin kwararru. Don gujewa irin wannan yanayin da zai iya haifar da lalacewa da maye gurbin nau'ikan ƙwaƙwalwar RAM. Ana ba da shawarar kiyaye ƙwaƙwalwar ƙwaƙwalwa ta ƙarshe. Wannan sabis ɗin yana cikin software na kayan aiki kuma kowa yana iya sauyawa da sauƙi cikin sauƙi.

Rayuwar ƙwaƙwalwar RAM ta dogara da amfani da ingancin sa. A yau akwai dubunnan masana'antun ƙwaƙwalwar RAM waɗanda ke amfani da ƙananan kayan don rage farashi. Sakamakon wannan na iya zama rashin ingantaccen aiki da ƙarancin RAM. Wani lokaci ma yana iya haifar da lalacewar kayan aiki.

Ƙura ita ce maƙiyin lamba na 1 na ƙwaƙwalwar RAM, idan ta kasance a kai a kai ga ƙura tabbas za ta ɗan lalace, saboda haka mahimmancin kulawarta. Amma bari mu ga mataki -mataki yadda ya kamata mu tsaftace da kula da nau'ikan RAM.

Mataki na farko shine gano inda ƙwaƙwalwar take, da ƙirar sa kuma cewa tabbas kwamfutar tana kashewa gaba ɗaya kuma an yanke ta daga kowane yanki. Lokacin da muke gaban katin inda ƙwaƙwalwar take, yana da kyau mu yi hulɗa da hannu don kawar da wasu nau'ikan madaidaicin kuzari da aka tarwatsa.

Koyaya, yana da kyau a yi amfani da safofin hannu na latex. A cikin hanya mai hankali ana rarrabuwar ƙwaƙwalwar ajiya a hankali ta hanyar cire shi daga fil, gabaɗaya abubuwan tunawa suna dacewa da ƙananan levers waɗanda ake magana da hankali kuma ana cire su cikin sauƙi.

Kuna fara tsaftace sassan lambar tare da goga mai taushi sosai, idan kun sami mai tsabtace lamba ta lantarki yana da kyau ku yi amfani da shi. Manufar ita ce kawar da ƙurar da za ta iya taruwa ta tsaya saboda zafi. Ka tuna cewa yawan zafin jiki da ƙura na rage jinkirin tsarin kayan aiki.

Tsarin tsaftacewa yana da sauƙi, kawai dole ku yi shi da kulawa sosai. Sassan da za ku tsaftace za su iya lalacewa saboda suna kula da fatar ɗan adam, wanda zai iya fallasa wasu nau'ikan cajin a tsaye da lalata shi.

Mutane da yawa sun yi irin wannan kulawa kuma ba su sami matsaloli ba, don haka idan kuna son samun ingantacciyar aiki tare da nau'ikan ƙwaƙwalwar ajiya, fara yanzu kuma ku more mafi girman ingancin kwamfuta.

Idan kuna son wannan bayanin, muna gayyatar ku don ziyartar shafin yanar gizon mu na fasaha ta danna kan hanyoyin da ke tafe, waɗanda kuma ke ɗauke da bayanan da suka shafi batun da aka tattauna a wannan labarin.

Na'urorin Kwamfuta

Ire -iren Motoci 

Sassan kwamfuta 


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*

  1. Hakkin bayanan: Actualidad Blog
  2. Manufar bayanan: Sarrafa SPAM, sarrafa sharhi.
  3. Halacci: Yarda da yarda
  4. Sadarwar bayanan: Ba za a sanar da wasu bayanan ga wasu kamfanoni ba sai ta hanyar wajibcin doka.
  5. Ajiye bayanai: Bayanin yanar gizo wanda Occentus Networks (EU) suka dauki nauyi
  6. Hakkoki: A kowane lokaci zaka iyakance, dawo da share bayanan ka.