Tsarin sarrafawa: Halaye, nau'in da ƙari

A fannin fasaha akwai tsarin sarrafawa, waɗanda galibi ke rufe aikin kayan lantarki da na lantarki da kayan aiki, koya game da halayensu da sauran muhimman fannoni a wannan labarin.

Tsarin-tsarin-1

Tsarin sarrafawa

Akwai tsarin sarrafawa iri -iri, waɗanda za a iya kafa su a kamfanoni daban -daban kamar tsarin kula da gudanarwa, tsarin kula da shiga ga kungiyoyi da tsarin sarrafawa ta atomatik, Duk wani nau'in tsarin sarrafawa ana ganinsa a matsayin sarrafawa da sa ido, ana iya cewa jerin abubuwa ne waɗanda ke haifar da ayyuka don samun ingantaccen iko a cikin ayyuka da yawa.

Tsarin sarrafawa yana da ikon sarrafawa da bayar da madaidaicin umarni don ingantaccen aikin sauran tsarin, wanda ke da niyyar rage kurakurai a cikin tsari da samar da kyakkyawan sakamako.

Tsarin sarrafawa gabaɗaya yana aiwatar da ayyukan da hannun mutum ya maye gurbinsu, wanda idan aka yi amfani da shi yana samar da kyakkyawan sakamako kuma yana 'yantar da mutum daga yin wasu ayyuka.

Muna gayyatar ku don karanta labari mai ban sha'awa da ya shafi batutuwan fasaha kamar  Mai sarrafa dabaru mai shirye -shirye.

A cikin wannan takamaiman yanayin, zamuyi magana game da tsarin sarrafawa a fagen fasaha, an rarrabe su zuwa nau'ikan biyu, ɗayan tsarin madaidaiciyar madauki da ɗayan tsarin madaidaicin buɗewa.

Makasudin tsarin sarrafawa

Babban maƙasudi a cikin tsarin sarrafawa shine aiwatar da wani aiki, musamman wanda aka tsara shi, duk da haka, an cimma manufofin dangane da ƙalubalen aiwatar da aikin, da ikon sarrafawa da shirye -shirye.

Tsarin-tsarin-2

Manufofinsa za a iya samu a:

  • Barga, marar lalacewa da ƙarfi a fuskar matsaloli da gazawar samfuri.
  • Ingantacce gwargwadon ka'idojin da aka riga aka kafa, yana hana ayyukan kwatsam da na al'ada.

Barga kuma marar lalacewa

Wannan yana nufin cewa dole ne shirye -shiryen su kasance a kan kwanciyar hankali, wanda baya ba da damar gurɓata ko hana shi ta kowane gazawar bayanai; tsarin sarrafa shirye -shirye na iya sauƙaƙewa a duk lokacin da kuskure ya faru, kuma ba sa bin aikin da aka ƙaddara.

Ingantacce

Lokacin da suka maye gurbin aikin mutum, waɗannan injunan mafi mahimmanci shine ingancin da suke aiwatar da shi, dole ne ya sami damar aiwatarwa tare da ƙa'idodin da aka riga aka tsara, wanda ke sa ya zama da wahala a gudanar da gudanarwar kwatsam. wanda ke lalata sakamakon aiki.

Rarraba tsarin sarrafawa

An rarrabe tsarin sarrafawa zuwa manyan azuzuwan biyu, tsarin buɗe madauki, da tsarin madaidaiciyar madauki, waɗanda ke da alaƙa da aikin sarrafa fitarwa a cikin tsarin da za a sarrafa.

Ana samun rarrabuwa na tsarin sarrafawa ta hanyoyi biyu masu mahimmanci: tsarin buɗe-madauki, da tsarin rufewa, suna da alaƙa da takamaiman aikin sarrafa fitarwa ta hanyar tsarin da ke buƙatar sarrafawa.

Kodayake su biyun suna da aiki iri ɗaya, tsarin madauki na buɗe ya bambanta da yin amfani da tsarin madaidaicin madaidaici.

Buɗe tsarin sarrafa madauki

Shi ne nau'in tsarin sarrafawa inda fitarwa ba ya wakiltar wahala a cikin tsarin da kansa, wanda ke nufin cewa baya buƙatar amsa daga fitarwa don sarrafawa don gudanar da aiki yadda yakamata.

Za mu ambaci wasu misalai na wannan tsarin sarrafa madauki na buɗe, a cikin injin wanki na atomatik, ana lura cewa za su iya aiwatar da hawan wankin la'akari da wani lokaci ta hanyar sarrafa tsarin.

Tsarin ya cancanta a cikin madauki mai buɗewa, ana iya ganin cewa yana buƙatar bayanan fitarwa, waɗanda sune: tsabtace tufafi a ƙarshen hawan keke.

Hakanan, ana iya ambaton wani misali, kamar masu toaster, waɗanda ke buƙatar auna adadin burodin da za a toya don ya yi aiki, duk da haka, baya buƙatar yadda ake son toast, ana samun sa ne kawai ta hanyar auna lokaci. .

Ayyukan

Wannan tsarin sarrafa madauki yana da wasu halaye na musamman kamar:

  • Sauƙin amfani, waɗannan tsarin ana siyar da su ta hanyar sauƙaƙe sarrafa su, kuma ana amfani da ɗan fahimta.
  • Ba a buƙatar bayanan fitarwa, wanda ke nufin cewa don kammala ayyukan su, ba sa la’akari da sakamakon aikin, sun sadaukar da kansu ne kawai don cika aikin ta hanya mai kyau, wannan yana nufin cewa kawai suna ɗaukar bayanan shigar ba tare da sun ɗauka ba. cikin lissafi kirga sakamakon fitarwa.
  • Babban rauni ga rikice-rikice, waɗannan tsarin buɗe-madauki galibi sun fi rauni ga kowane gazawa, saboda ba su da ikon gano kurakurai, saboda ba su auna bayanan fitarwa a cikin ayyukan, rikice-rikice na iya faruwa a zahiri ko a cikin shirye-shiryen su.
  • Bambancin yuwuwar nasara, waɗannan tsarin na iya samun babban rabo mai sauƙi ko daidai daidai, duk ya dogara da kyakkyawan shiri, a yanayin cewa tsarin yana da tsari mai ƙarfi, yana iya samun sakamako mai kyau, a akasin yanayin ba shakka akwai zai zama kurakurai.

Rufe tsarin sarrafa madauki

Abin da ake kira tsarin sarrafa rufaffiyar madaidaiciya, babban aikin su shine kwatanta ƙimar da ake so tare da ƙimar da aka samu, wanda ake samu ta hanyar auna bayanan fitarwa, wanda ke nufin cewa wani nau'in tsarin da ke da ikon sarrafa ra'ayi, don haka yana amsawa ta hanyoyi daban -daban, dangane da sakamakon.

Tsarukan sarrafa madauki na rufe a matsayin babban aikinsu na kwatanta takamaiman bayanai tsakanin wanda ake nema da wanda aka samu, ana samun wannan ta hanyar lissafin bayanan fitarwa, wanda ke fassara cewa tsarin ne wanda ke da tsarin da ke amsa buƙatun , don haka sakamakon yana fitowa ta hanyoyi daban -daban.

An ƙirƙiri waɗannan tsarin sarrafa rufa-rufa da nufin rage kurakurai, domin cimma kyakkyawan sakamako.

A cikin waɗannan lokuta, ana iya ambaton wasu misalai kamar masu hura wutar lantarki waɗanda ake amfani da su don sarrafa zafin ruwan, suna da ikon aiwatar da ayyuka, duk da haka, suna buƙatar fitowar ta ba su wasu bayanai kafin yin aiki, a don yin kusanci sosai kamar yadda zai yiwu don sakamako mai kyau.

Amma, a wannan yanayin, mai amfani shine wanda ke yanke shawara idan ruwan sanyi ko ruwan zafi ya fito, da zarar an yanke shawarar tsarin sarrafawa zai ci gaba da aikin, la'akari da abin da aka fi so.

Da zarar an samar da motsi na buoy, zai iya samar da ƙarancin cikas ko fiye a cikin kwararar iska ko iskar gas; Masu firikwensin suna buƙatar yin la’akari da ƙungiyoyin da buoy ya yi, don kunnawa zuwa babba ko ƙaramin tsarin sarrafawa akan bawul ɗin rufewa, wanda ke buɗe kaɗan kaɗan lokacin da matsakaicin ƙarfin ya kusanto don sakin matsin lamba.

Ayyukan

A cikin wannan sashi, yana da kyau a ambaci halaye na tsarin sarrafa madauki na rufe, wato:

Rikitarwa, galibi ƙira da shirye -shirye suna da rikitarwa, tare da mai da hankali kan kayan masarufi, da software, wanda ke nufin cewa suna da ƙwararrun tsarin aiki, duk da haka, har yanzu ana ɗaukar su da wahalar amfani da mutane marasa ƙwarewa. Ko ba su sani ba yadda suke aiki.

Adadi mai yawa na sigogi, kafin ikon su na aiki, yana da mahimmanci su sadu da wasu takamaiman yanayi, kamar yadda suka dogara da lokacin da sigogin da aka cika, ana samun kyakkyawan amsa da dacewa.

Ana buƙatar bayanan fitarwa, bayanan fitarwa da gaske ya zama dole don samun damar kwatanta shi da bayanan da kuke son samu daga shigarwar, a cikin yanayin da ba a sami bayanan fitarwa ba, tsarin madaidaicin madaidaicin ya kasance mara aiki har sai amsar da ake tsammanin ta kasance samu.

Tsayayyu, su ne tsararraki da tsayayyun tsarukan, batun kwatanta bayanai kafin aiki, yana ba su damar daidaitawa sosai ga abubuwan toshewa, da kuma amsa bambance -bambancen daban -daban yayin aiwatar da aiki.

Nau'in tsarin sarrafawa

A cikin ɓangaren sarrafa kwamfuta akwai kowane adadin tsarin sarrafawa, an ambaci waɗannan a ƙasa:

Mutum ya yi

Galibi akwai tsarin lantarki wanda ya ƙunshi abubuwan lantarki, galibi ana kiyaye su cikin ci gaba da kamawa, an sadaukar da su don neman sigina daga tsarin da ke ƙarƙashin tsarin sarrafawa.

Stema da mutum ya ƙera, zuwa mafi girma, tsarin lantarki ne wanda halittar su ta dogara ne akan abubuwan lantarki, kusan koyaushe suna cikin yanayin kamawa, babban aikin su shine bincika sigina daga tsarin da ke ƙarƙashin tsarin sarrafawa..

Muddin sun sami damar karɓar sigina, aikinsu na ci gaba da gudanar da aikin ba tare da matsaloli ba, idan aka gano wani juyi daga aikin da aka saba, ana kunna firikwensin don ƙoƙarin sake komawa kan hanyar da suke da ita a baya.

Ana iya ambaton misalin irin wannan tsarin sarrafawa, shine thermostats, wanda babban aikinsa shine kama siginar zafin jiki, da zarar sun sami nasarar samun zafin jiki, yana ƙaruwa da yawa ko kuma yana iya faɗi ƙasa da iyakar da aka yarda, sannan dumama ko sanyaya An fara tsari don dawo da daidaiton da ya dace.

Akwai tsarin da mutum ya yi, kamar:

  • Saboda dalilansu, ana iya bayyana su a matsayin: na yau da kullun da na yau da kullun; a cikin tsarin na yau da kullun akwai hanyar haɗi tsakanin abubuwan da aka shigo da su da tsarin, musamman tsakanin fitarwa da ƙimar da ke kusa da shigarwar.
  • Dangane da adadin abubuwan da ake shigowa da su na tsarin, ana bayyana su ta halayen su.
  • Daga shigarwa da fitarwa ko SISO, wanda ke nufin: shigar ɗaya, fitarwa ɗaya.
  • Hakanan tare da shigarwar guda ɗaya da fitarwa da yawa ko SIMO, wanda ke nufin: shigar da yawa, fitarwa ɗaya.
  • Abubuwan shigar da yawa da fitarwa da yawa ko MIMO: shigar da yawa, fitarwa da yawa.

Dangane da lissafin da ke bayyana tsarin, an tsara su kamar haka:

  • Layi: Idan bambancin bambancin da ke bayyana shi layi ne; kuma mara layi-layi idan bambancin bambancin da ke bayyana shi ba layi bane.

Alamu ko masu canjin tsarukan tsauri muhimmin aikinsu na lokaci ne, kuma bisa ga waɗannan tsarin:

  • Lokaci na ci gaba, a cikin yanayin cewa ƙirar tana da bambancin bambanci, don haka ana ɗaukarta rarrabuwa, ana canza masu canjin lokacin ci gaba azaman analog.
  • Hakanan na lokaci mai ma'ana, a cikin yanayin cewa an daidaita tsarin ta hanyar lissafi don bambance -bambance, an raba lokacin zuwa lokutan ƙima mai ɗimbin yawa; ƙimar masu canji sune dijital: tsarin binary, hexadecimal da sauransu, ana sanin ƙimar su a kowane lokaci.
  • Daga abubuwan da suka bambanta, shine lokacin da tsarin ke haɓaka gwargwadon masu canji, kuma ana sanin ƙimar lokacin da aka samar da takamaiman taron.

Dangane da hanyar haɗi tsakanin masu canza tsarin, ana iya cewa:

  • Tsarin guda biyu suna da alaƙa da kyau, da zarar an haɗa masu canji ɗaya daga cikinsu zuwa ɗayan tsarin.
  • Hakazalika, tsarin biyu ba a haɗa su ba ko kuma ba a haɗa su ba, lokacin da masu canjin tsarin biyu ba su da wata hanyar haɗi da juna.

Dangane da aikin tantance masu canjin tsarin a lokaci da sararin samaniya, ana iya cewa sune:

  • Mai tsayawa, lokacin da masu canzawa suka kasance na dindindin a cikin lokaci da sarari.
  • Ba ta tsayawa ba, lokacin da masu canji ba su dawwama a cikin lokaci ko sarari.

Dangane da martanin da aka samu daga tsarin a cikin ƙimar fitarwa, dangane da bambancin shigarwar tsarin, ana iya cewa:

  • Tsarin yana da tsayayye lokacin da, idan akwai kasancewar siginar shigarwar da aka ɗaure, ana samar da amsa mai ɗauri daga fitarwa.
  • Hakanan tsarin na iya zama mara tsayayye lokacin da akwai aƙalla shigarwar guda ɗaya wanda ke haifar da amsa mai ƙima daga fitarwa.

A cikin yanayin da aka kwatanta shigarwar da fitowar tsarin ko a'a, wanda ke ba da damar sarrafa ƙarshen, ana kiran tsarin azaman:

  • Buɗe tsarin madauki, da zarar an sarrafa sarrafawa, ba a daidaita shi da ƙimar siginar da siginar shigar ko siginar ke samarwa.
  • Hakanan, tsarin madaidaicin rufi shine lokacin da za a sarrafa sarrafawa, ana iya kwatanta shi da siginar tunani; Ana ɗaukar siginar fitarwa a cikin kamfani tare da siginar shigarwa, an bayyana shi azaman siginar amsawa.
  • Tsarin madauki na buɗe, lokacin da ake sarrafa sarrafawa, ba za a iya kwatanta shi da bayanan siginar da shigarwar ke samarwa ba.
  • Hakanan yana faruwa tare da tsarin madauki na rufe, da zarar an sarrafa kayan sarrafawa, kuna da zaɓi na kwatanta siginar bayanai; sannan siginar fitarwa tana tafiya tare da siginar shigarwa, wanda ke nufin yana fitar da amsa.

Dangane da yuwuwar yin hasashen halayen wani tsari, wanda ke nufin amsar sa, an rarrabasu zuwa:

  • Tsarin ƙaddara, lokacin da aikin sa na gaba zai iya kasancewa cikin iyakokin haƙuri.
  • Hakanan tsarin stochastic, a cikin yanayin cewa ba shi yiwuwa a yi hasashen aikin a nan gaba, ana san masu canjin tsarin da bazuwar.

Na halitta

Na halitta, gami da tsarin nazarin halittu, ana iya kiran su a matsayin misali motsin jikin mutane, wanda ya haɗa da sassan tsarin sarrafa halittu kamar idanu, hannu, yatsa, hannu da kwakwalwar ɗan adam, ana iya lura cewa shigowar kuma ana sarrafa motsin fita.


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*

  1. Hakkin bayanan: Actualidad Blog
  2. Manufar bayanan: Sarrafa SPAM, sarrafa sharhi.
  3. Halacci: Yarda da yarda
  4. Sadarwar bayanan: Ba za a sanar da wasu bayanan ga wasu kamfanoni ba sai ta hanyar wajibcin doka.
  5. Ajiye bayanai: Bayanin yanar gizo wanda Occentus Networks (EU) suka dauki nauyi
  6. Hakkoki: A kowane lokaci zaka iyakance, dawo da share bayanan ka.