Sensory Marketing Menene ake nufi kuma menene ya ƙunshi?

Don fahimtar abin da ake nufi zamantakewa, ya zama tilas a fara fahimtar ma’anar talla. A cikin wannan labarin za mu koya muku duk abin da kuke buƙatar sani.

Sensory-marketing-2

Fa'idodi na duniyar azanci

Sensory Marketing: Ma'anar Talla

Asalin kalmar “tallan” ya koma mercare (Latin), gabaɗaya yana da alaƙa da ayyukan tallace -tallace da siyarwa. Ya ƙunshi tsarin bincike, ƙira da ƙimar kasuwanci na abin da aka yi niyyar saduwa da tsammanin ɗan adam da zamantakewa.

Tallace -tallace wani aiki ne da ke hulɗa da bincike da nazarin ayyukan yanki da buƙatun masu amfani. Manufarta ita ce tsara dabaru don jawo hankalin abokan ciniki.

Hakanan yana da karbuwa azaman ma'anar tallan: aikin ko hanyar sadarwa ta duniya wanda ke da alaƙa da yankin kasuwanci. Yana ma'amala da dabaru, haɓakawa da haɓaka samfura ko sabis waɗanda ke taimakawa don biyan buƙatun takamaiman abokan ciniki.

Ba da nisa da wannan ma'anar ba, ana iya ɗauka cewa tana nufin tsarin cikin gida na kamfanoni: Aiki wanda aka tsara tsare -tsare don haɓakawa da gamsar da buƙatun samfura da sabis.

Kasuwancin yau yana mai da hankali kan buƙatu, buƙatu da buƙatun mai yuwuwar abokin ciniki. Wasu masana kan batun sun yi imanin cewa tallan fasaha ne, tunda ba batun sanin yadda ake siyarwa bane; game da fahimtar mai amfani ne da ba shi abin da yake nema a daidai lokacin.

Ba su da sauƙi dabarun kasuwanci, game da abin da zaku iya ƙarin fahimta ta shigar da wannan hanyar haɗin yanar gizon, amma azaman falsafa ko hanyar aiki don tasiri mutane.

Lokaci na kasuwanci

Wasu masanan kan batun sun tabbatar da cewa farkon tallan yana komawa zuwa shekara ta 1450, lokacin da Johannes Gutenberg ya ƙera injin bugawa na farko. Kaddamar da Juyin Juya Halin.

Daga 1730 zuwa 1839 mujallu da jaridu na farko za su bayyana, za su fara buga abubuwan burgewa tare da tallan talla. Za a cimma nasarar tallata hotuna a kan tituna da waje, don shigo da zamanin manyan tallace -tallace.

Tsakanin shekarun 1920 zuwa 1949 zai zama zamanin zinare na rediyo, talabijin har ma da wayoyin tarho, don ire -iren tallace -tallace da manyan tallace -tallace don hakan.

Daga 1950 zuwa 1972, talabijin sun saci ƙima kuma sun sami dacewa mafi girma, don zama babban nau'in talla. Ayyukan Gudanar da Drucker sun fito fili, amma wanda ake kira uban tallan, Theodore Levitt, shima ya fito.

Ma'anar tallace -tallace, da ke aiki har zuwa yanzu, an haɗa shi, wanda ke nuna cewa: "Tsarin zamantakewa ne inda mutane ke samun abin da suke so, ta hanyar tattaunawa samfura da ayyuka."

An sanya tallace -tallace a matsayin wani abu na tilas ga kamfanoni, gami da sauran ƙungiyoyi da ƙungiyoyi na ƙasa da na ƙasa.

Tsakanin 70s da 90s, shekarun dijital zai fara, yana fallasa ikon sa na siyar da samfura da haɓaka cikin filin. Talabijin da wayoyin salula na farko sun zama mafi kyawun tashoshin talla.

Manufar “tallan guerrilla” ta fito ne daga Mista Levinson. Alamar alama ta zama ba makawa kuma tallan ya mayar da hankali kan al'umma, yana yin niyya mafi kyawun ayyuka da dalilan zamantakewa.

Daga 1995 zuwa 1997 za mu yi maraba da Kasuwancin Injin Bincike, wanda ya fara injunan bincike na farko, ta inda masu amfani suka sami bayanai game da samfura da aiyukan da suke buƙata. A cikin shekaru 2 kacal an sami ci gaba na masu amfani da injunan bincike miliyan 54 a duniya.

Daga 1998 zuwa 2002, godiya ga ci gaban fasaha, Intanet, wayoyin komai da ruwanka da imel, duniyar tallace -tallace za ta canza sosai.

Google da MSN sun fito, amma shafukan yanar gizo ma sun fara zamanin su kuma a cikin shekara 1, an ƙirƙiri sama da miliyan 50. Tun daga 2000, wayoyin hannu, Intanet, faifan bidiyo, kasuwancin e-commerce da hanyoyin sadarwar zamantakewa sun taimaka wajen canza hanyoyin yin tallace-tallace da sadarwa.

Tsakanin 2003 da 2004, mafi yawan hanyoyin sadarwar zamantakewa na zamaninmu sun isa: LinkedIn, Facebook da Twitter.

2010 shine lokacin tallan imel, yana ƙaruwa da samun ƙarfi saboda ita ce hanya mafi kyau, ya zuwa yanzu, don guje wa spam. Canjin dijital ya isa kuma yana ƙarfafa tallan iri iri kamar tallan Inbound ko tallan dangantaka.

Juyin Halitta Talla

Kamar komai na rayuwa, yanayi ba ya dawwama kuma wannan ba zai iya bambanta a fannin talla ba. Canje -canjen da suka zama dole sun iso wasu kuma an tilasta su, wasu na kiran juyin halitta kuma babu makawa.

Batutuwan siyasa, zamantakewa har ma da al'adu suna yin katsalandan ga halayen mabukaci da tunanin mutane. Canjin tsararraki shima yana yin aikinsa kuma wannan yana sanya sabbin dabaru masu kyau don aiki a kasuwanni.

Yana da mahimmanci to, a fahimci cewa samfura da aiyuka ma suna da tsarin rayuwa kuma saboda haka hankalin da tallan ke buƙata.

Hakanan wanda ke da manyan abubuwa, yi amfani da damar da kasuwa ke bayarwa ta hanyar canzawa kuma tare da abubuwan ban sha'awa.

Tsarin lokaci na samfur yana daidaita kamar haka, ana haifar da buƙata, 'yan kasuwa suna neman rufe shi da mafi kyawun abubuwa, hauhawar kasuwa yana faruwa, mutane suna tambaya kuma idan sun samu, suna siye.

Kodayake juyin halitta yana aiki a cikin kowane mahallin, akwai abubuwan da basa canzawa a bango, wataƙila kawai a cikin tsari. Wannan shine lamarin kasuwa, koyaushe yana nan, ita ce hanyar da za a kusanci abin da ke canzawa kuma a nan ne kasuwa ke shigowa, a yi ta yadda kasuwa ke buƙata.

Wasu nau'ikan Talla da ke wanzu

Baya ga tallan azanci, akwai wasu dabarun talla da dabaru da yawa waɗanda za a iya aiwatar da su don inganta martabar kamfani.

Tallace -tallace kai tsaye da Tallace -tallace

Na farko yana amfani da madaidaicin bayani daga jama'a da yake nema, kuma ta hanyoyin gargajiya (tarho, imel, SMS da sauran hanyoyin saƙon nan take) ana ba da samfura da ayyuka.

Na biyu yana amfani da ƙarin kayan aikin yau da kullun kamar fina -finai, litattafai, wasanni da sauran wurare don gabatar da tallan sa.

Tallace -tallacen zamantakewa

Ana amfani da wannan ta manyan kamfanoni ta hanyar tallafawa abubuwan al'adu, abubuwan zamantakewa da yanayin da ke buƙatar alhakin zamantakewa.

Suna danganta hoton su da samfuran su ko sabis ɗin su zuwa dalilin, don kula da yanayi na wahala, suna haifar da hoto mai kyau na alama.

Sadarwar hulɗa

Yawanci ya ƙunshi bayar da kyaututtuka da diyya ga mahalarta. An haɓaka wannan sosai ta hanyar yanayin kan layi, yana ba da damar hulɗa don bayyana kansa ta hanyoyi da yawa, a cikin ainihin lokaci ko a'a.

Tallace -tallace na abun ciki

Samfurin siyarwa ne wanda ya sami dacewar sabon abu a cikin 'yan kwanakin nan. Ilmantar da masu amfani ya zama dabarar da ba ta da mahimmanci.

Tallace -tallacen samfur

Har ila yau an san shi da Kasuwancin Samfurin, manufarsa ita ce ƙirƙirar aminci tsakanin samfura da ayyuka tare da masu amfani. Nemo don nemo madaidaitan masu amfani don takamaiman samfura (ta hanyar yuwuwar nazarin abokin ciniki).

Sadarwar Sadarwa

Wannan nau'in a bayyane yake yana da asali a cikin shekarun tamanin kuma yana nufin alaƙa don jawo hankalin abokan ciniki. Wasu abubuwan da ke da muhimmiyar rawa a cikin wannan nau'in talla shine alkawari da musayar juna, sabuwar hanya ce ta tattaunawa tsakanin mutanen da ke sha'awar wani batu.

Har ila yau ana kiranta Kasuwancin Sadarwa, yana mai da hankali kan adanawa da kiyaye alaƙa tsakanin membobin waɗannan. Dangane da ma'amala, keɓaɓɓu da mahimman haɗin gwiwa, muddin dangantakar ta kasance.

Sensory Marketing Menene ya ƙunshi?

Ma'anar wannan nau'in tallan da ke da sauƙin sarrafawa da fahimta na iya kasancewa yana dogara ne akan ayyukan motsin rai da ɗabi'a na mutum, waɗanda suka dace don siyar da samfura da aiyuka.

Wato, waɗannan ayyukan waɗanda, a cikin tsarin siyarwa da tsinkayar kamfanoni, suna haifar da motsin rai mai kyau da gogewa a cikin mabukaci ko mai amfani wanda ke haɗa gani, ƙanshi, ɗanɗano, ji da taɓawa tare da alamar.

Yana amfani da ɗaya ko fiye na hankalin mai amfani don yaudarar da jawo su zuwa samfur da sabis don su zama abokin ciniki.

Manufofin

-Yana jan hankalin abokan cinikin: Tabbas yana ɗaya daga cikin mahimman maƙasudi, saboda idan ba a ja hankalin alamar ba, babu abin da zai yi aiki. Anan ya shafi cewa ana samun sa ta kowane ɗayan azanci 5 ko duka, idan ya cancanta.

-Bayanin Abokin ciniki: Lokacin da abokin ciniki ke jan hankalin wata alama saboda tana da alaƙa da abin gani ko ƙanshi ko sauti, ana haifar da aminci. Wannan kuma yana nuna ɗan adam na alama, saboda yana kafa ji, ji, har ma da gogewa da ke sa su kusanci tsakanin abokin ciniki da alama.

-Shirya kwarewa ta musamman. Tallace -tallace masu ƙima suna neman sa sayan samfur ko sabis ya zama kyakkyawan tsari, har ma da mahimmanci ga abokin ciniki ko mai amfani.

Hakanan akwai ƙananan rukunoni na Tallace -tallace na Sensory, dangane da haƙiƙa haƙiƙa ko kuna son bincika cikin mabukaci.

1.- Tallace-tallace na gani

Babu shakka, ita ce aka fi amfani da ita a kasuwa a kowane fanni, domin ta fi tasiri. Ta hanyar gani mafi yawan nasarorin da aka samu a rayuwa gaba ɗaya ana samun su, a tallan ba zai iya bambanta ba.

Nazarin kimiyya na mafi girman abin dogaro yana nuna cewa kwakwalwar ɗan adam tana aiwatar da hotuna sau dubu fiye da rubutu. Don haka, lokacin da abokin ciniki ya ga hoton da yake so kuma ya danganta shi da alama, wannan ba zai sake canzawa ba.

Tallace -tallace na gani yana wakiltar mafi yawan nau'in Sensory Marketing. Ta hanyar gargajiya ko ta hanyoyin dijital na kan layi, ɓangaren gani yana da mahimmanci don jawo hankalin abokan cinikin da za su iya kasancewa masu aminci ga samfuran, ta hanyar hotunan da aka kirkira don biyan bukatun su.

Misali: Abun gani na kantin sayar da kan layi dole ne ya bayyana abin da yake bayarwa a sarari. Tare da hotunan da ake neman mu'amala da baƙo, dole ne su ji cewa samfurin da suke gani yana biyan wata bukata.

Lokacin zaɓar hoto, dole ne ku kasance masu haske game da saƙon da aka aiko tare da shi. Haɗin kai tsakanin abubuwan gani da rubutu ya kamata a yi la’akari da su ta hanyar da ta dace.

2.- Cinikin Kamshi

Kodayake a, wannan tallan ya ci karo da tallan dijital, har yanzu kuna da kasuwa inda zaku yi amfani da ita kuma ku more ta. Abu mafi mahimmanci shine kasancewa mai kirkira da nemo wannan batu da ke jan hankalin abokin ciniki, bambanta kanku daga gasar.

Zuba jari na samfura a cikin wannan mahallin zai zama yanke hukunci. Misali, dabarun tallan kayan ƙanshi yakamata ya zama ƙwarewar abokin ciniki ta farko tare da alamar abin tunawa, aika samfura ga abokan ciniki masu yuwuwar musanya "kamar" ko imel, yana iya zama.

Misali: brandsaya daga cikin samfuran da suka fi aiwatar da dabarun irin wannan tallan shine Starbucks. Alamar ce wacce ke siyar da kofi, amma kuma tana siyar da ita azaman abin tunawa da abin tunawa kuma abokan kawance sune abubuwan ji da gani.

Kalmar kofi kawai ke kawo wa kowane mutum ɗanɗano, amma kuma ƙanshi. Ka yi tunanin wannan ƙanshin lokacin shiga ɗaya daga cikin shagunan shahararrun kamfanin, wanda, har ma a wajen harabar, ya ci gaba da kasancewa cikin tunanin mutum.

3.- Sauti ko tallace-tallace na auditory (ya haɗa da mai sauraro)

Haɗa sauti tare da samfur ko sabis ba sabon abu bane. Hakanan ba kuskure bane, sauti na iya taka muhimmiyar rawa yayin ƙoƙarin ƙirƙirar alaƙar mai amfani.

Kiɗa, asali, harshe ne kuma ba shi da ƙarni. Duk mutanen da ke amfani da belun kunne a ko'ina kuma a kowane lokaci, abokan ciniki ne masu yuwuwa.

A cikin zamani na dijital wanda gani ya mamaye shi, da alama abin da ke ratsa idanu yana da mahimmanci. Amma gaskiyar ita ce ba haka bane, kiɗa da sauti suna taka muhimmiyar rawa a talla.

Hakanan ana kiranta Marketing Audio ko Audiobranding, akan cewa kiɗan yana haifar da motsin rai daban -daban a cikin mutane, ya ɗauki ƙima a cikin talla.

Sautuna daban -daban da karin waƙoƙi gabaɗaya, duka ta al'ada da kuma wani abu mai mahimmanci ga kiɗa, suna shafar yanayi daban -daban na mutane. Sabili da haka, a cikin ƙimar za su iya ƙarawa ga kamfen na siyarwa mai mahimmanci.

4.- Gustatory Marketing

Tabbas wannan ƙaramin tallan tallan na azanci cikakke ne ga wani nau'in samfura ko kamfanoni, gayyata don gwada ɗaya ko samun samfuran kyauta kusan kuskure ne.

Duk da yake gaskiya ne, ana iya dogara da shi akan haɗin talla (na gani da gustatory), danganta hoto da ɗanɗano yana da tasiri sosai. Da zarar an ƙarfafa amincin abokin ciniki, lokacin da yake buƙatar takamaiman samfurin da ya danganta shi da ɗanɗano ko wani abu da ya gwada, sai ya danganta shi da wannan alamar ta atomatik.

Misali na musamman na irin wannan tallan shine na Coca-Cola. Tsawon shekaru yana da miliyoyin samfuran da ke ƙoƙarin kwafin ƙanshinsa kuma babu wanda ya yi nasara.

Bari mu tuna cewa dandano yana haifar da tunani, wanda ya wuce lokaci kuma wasu samfuran suna amfani da hakan. Wannan shine lamarin Coca-Cola, ba lallai bane su bayar da samfuran don gwada samfuran su.

Yana da kyau a yi tunanin cewa duk mutanen duniya sun gwada Coca-Cola kuma wannan shine dalilin da ya sa, suke tunawa da shi kawai ta hanyar kallon hoto da tunanin ɗaukar shi lokacin da suka ga hoto.

Amma game da wasu nau'ikan samfura da / ko ayyuka, lokacin da ba a san su da alamar da aka ambata ba, dole ne su kafa dabarun haɗewa, don aiwatar da ingantaccen kamfen don samfurin da ke nufin ɗanɗana ko ɗanɗana wani abu.

5.- Tallan tabawa

Tabbas wannan tallan yana ƙarƙashin yanayin al'ada, ana ƙidaya kan ƙwararrun ƙwararrun ma'aikata, yana gudanar don ƙirƙirar kamfen mai gamsarwa. Je zuwa kantin sayar da jiki da samun samfur ko sabis, kira don amfani da taɓawa.

Abubuwan da ke sama suna da ɗan wahala dangane da tallan dijital. Koyaya, kerawa da haɗuwa tare da tallan gani suna taka muhimmiyar rawa a nan, wanda za a iya jawo hankalin abokan ciniki idan aka ba su kyakkyawar ƙwarewa ta hanyar taɓawa.

Taɓa yana da tasiri wanda yake da wahalar kawarwa a cikin rayuwar mutum, tunda ko ta yaya yana nuna cewa muna rayuwa a cikin ainihin duniya. Yana gaya mana cewa rayuwa tana da zurfi, kauri, da kwane -kwane.

Halin taɓawa wata hanya ce mai mahimmanci da kuka sani mai yuwuwar abokin ciniki tana da ita. Alamar ko kamfani dole ne ya san yadda ake cin gajiyar sa, ba tare da yin biris ba, kamar yadda lamarin ya kasance, ƙa'idodi kamar na tilas a waɗannan lokutan cutar.

Tabbas, ma'ana ce mai ban sha'awa idan aka zo ga wasu samfura da aiyuka. Koyaya, a cikin tsarin tallan azanci, dole ne a yi amfani dashi daidai da sauran hankulan, gwargwadon yanayin sa.

A ƙarshe, yana da mahimmanci cewa don kamfanin ku yayi aiki yadda yakamata, ku sani aiwatarwa. Samu shi cikin sauƙi ta danna mahaɗin.

Hakanan, muna gayyatar ku don kallon bidiyo mai zuwa wanda ke bayanin abubuwan da aka ambata, kodayake a cikin hanyar gani, menene Sensorial Marketing kuma menene ya ƙunshi?


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*

  1. Hakkin bayanan: Actualidad Blog
  2. Manufar bayanan: Sarrafa SPAM, sarrafa sharhi.
  3. Halacci: Yarda da yarda
  4. Sadarwar bayanan: Ba za a sanar da wasu bayanan ga wasu kamfanoni ba sai ta hanyar wajibcin doka.
  5. Ajiye bayanai: Bayanin yanar gizo wanda Occentus Networks (EU) suka dauki nauyi
  6. Hakkoki: A kowane lokaci zaka iyakance, dawo da share bayanan ka.